![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/06/แก้ปัญหาคอม.jpg)
Ibaraki Astro Planets ส่งตัว Mr.Sena ร่วมพัฒนานักกีฬาเบสบอล รวม 6 เดือน
![Ibaraki Astro Planets ส่งตัว Mr.Sena ร่วมพัฒนานักกีฬาเบสบอล รวม 6 เดือน](https://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2023/04/FB_IMG_1681466872525-850x560.jpg)
![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/01/Nishikawa_Banner728x90px.gif)
Ibaraki Astro Planets จากประเทศญี่ปุ่น ส่งตัว Mr. Sena Miyahara ผู้ฝึกสอนชาวอาทิตย์อุทัย ร่วมฝึกสอนนักกีฬาเบสบอลทีมชาติไทย เพื่อพัฒนาและขยายฐานกีฬาเบสบอลในประเทศไทย รวมระยะเวลา 6 เดือน
สมาคมเบสบอลแห่งประเทศไทย ได้เผยข่าวดีสำหรับนักกีฬาเบสบอลชาวไทย หลังจากทีมเบสบอล Ibaraki Astro Planets ที่เคยลงนาม MOU ร่วมกันเพื่อสนับสนุน พัฒนา และขยายฐานกีฬาเบสบอลในประเทศไทย ด้วยการส่ง Mr. Sena Miyahara ผู้ฝึกสอนชาวญี่ปุ่น พัฒนาขีดความสามารถนักกีฬาทีมชาติไทย และเฟ้นหานักกีฬาดาวรุ่งชาวไทย
โดยทางด้าน Mr.Sena Miyahara จะเข้ามาเป็นส่วนหนึ่งของการพัฒนานักกีฬาเบสบอลทีมชาติไทย ด้วยการเฟ้นหานักกีฬาเบสบอลทั่วประเทศไทย ทุกระดับอายุ โดยเฉพาะนักกีฬาดาวรุ่ง รวมทั้งนักกีฬาเบสบอลหญิง เพื่อเตรียมทีมเข้าสู่การแข่งขันระดับนานาชาติ และเปิดโอกาสให้นักกีฬาที่มีความสามารถได้ย้ายไปร่วมทีม Ibaraki Astro Planets ในประเทศญี่ปุ่น รวมทั้งการเปิดคลีนิคเบสบอล เพื่อประชาสัมพันธ์กีฬาเบสบอลให้เป็นที่รู้จักของชาวไทย
ด้านนายธนกิจ เฮียงโฮม ประธานฝ่ายเทคนิค สมาคมกีฬาเบสบอลแห่งประเทศไทย ได้เผยว่า “การมาประเทศไทยของ Mr. Sena Miyahara เป็นความร่วมมือเพื่อพัฒนาและขยายฐานกีฬาเบสบอลในประเทศไทยและให้การสนับสนุนกีฬาเบสบอลของประเทศไทยให้เกิดความก้าวหน้า และเสริมสร้างความแข็งแกร่ง โดยผู้ฝึกสอนชาวญี่ปุ่นจะอยู่ในประเทศไทย เป็นเวลา 6 เดือน”
“สำหรับหน้าที่หลักของ Mr.Sena Miyahara คือการพัฒนานักกีฬาเบสบอลทีมชาติไทย ร่วมกับทีมสตาฟฟ์ เพื่อเก็บตัวแข่งขันรายการ Xlll East Asian Baseball cup 2023 หรือ รายการชิงแชมป์เบสบอลเอเชียตะวันออก ซึ่งจะแข่งขันในวันที่ 29 เมษายน – 4 พฤษภาคม 2566 ณ สนามกีฬาเบสบอลเฉลิมพระเกียติ 60 พรรษา คลอง 6 จ.ปทุมธานี หลังจากนั้นจะเดินทางเพื่อประชาสัมพันธ์ กีฬาเบสบอล 6 จังหวัด ทั่วประเทศไทย”
Mr.Sena Miyahara เดินทางถึงประเทศไทย เมื่อวันที่ 12 เมษายน 2566 โดยมีคุณวุฒิชัย อุดมกาญจนนันท์ นายกสมาคมฯ และคุณธนกิจ เฮียงโฮม ประธานฝ่ายเทคนิค ของสมาคมฯ ให้การต้อนรับที่สนามบินสุวรรณภูมิ