![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/06/แก้ปัญหาคอม.jpg)
“HSBC” จับมือ ฟู้ดฟอร์ ไฟเตอร์ และ มิสยูนิเวิร์ส ไทยแลนด์ มอบ “ถุงยังชีพวันแม่แห่งชาติ”
![“HSBC” จับมือ ฟู้ดฟอร์ ไฟเตอร์ และ มิสยูนิเวิร์ส ไทยแลนด์ มอบ “ถุงยังชีพวันแม่แห่งชาติ”](https://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2021/08/6F795ECF-E1A2-4CA8-BC70-E146119CD5FF-850x560.jpg)
![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/01/Nishikawa_Banner728x90px.gif)
ธนาคารฮ่องกงและเซี่ยงไฮ้ฯ ร่วมกับ ฟู้ดฟอร์ ไฟเตอร์ และ มิสยูนิเวิร์ส ไทยแลนด์ ร่วมจัดทำและมอบถุงยังชีพเนื่องในวันแม่แห่งชาติ ในพื้นที่ชุมชนคลองเตย พร้อมส่งต่อพืชผักผลไม้จากเกษตรกรทั่วประเทศ เพื่อบรรเทาความเดือดร้อนให้ผู้ได้รับผลกระทบจากโควิด-19
นางสาวพันชนะ วัฒนเสถียร ผู้ก่อตั้ง ฟู้ดฟอร์ ไฟเตอร์ (Food For Fighters)โดยการสนับสนุนของมูลนิธิคุวานันท์นางสาวอแมนด้า ชาลิสา ออบดัมมิสยูนิเวิร์ส ไทยแลนด์ ประจำปี 2020 พร้อมด้วยตัวแทนจากผู้เข้าประกวดมิสยูนิเวิร์ส ไทยแลนด์ ร่วมกันจัดทำและมอบถุงยังชีพเนื่องในวันแม่แห่งชาติจำนวน 500 ชุด ซึ่งได้รับการสนับสนุนจากธนาคารฮ่องกงและเซี่ยงไฮ้แบงกิ้งคอร์ปอเรชั่น จำกัด (HSBC) เพื่อบรรเทาความเดือดร้อนจากผู้ที่ได้รับผลกระทบจากโควิด-19 ในพื้นที่ชุมชนคลองเตย กรุงเทพฯ
นางสาวพันชนะ วัฒนเสถียร ผู้ก่อตั้งกลุ่มจิตอาสาฟู้ดฟอร์ ไฟเตอร์ กล่าวว่า ได้รับการสนับสนุนให้จัดทำถุงยังชีพจากธนาคารฮ่องกงและเซี่ยงไฮ้แบงกิ้งคอร์ปอเรชั่น จำกัด (HSBC) จำนวน 500 ชุด โดยภายในถุงยังชีพประกอบด้วย ข้าวสาร 5 กก.,น้ำแกงสำเร็จรูปจากครัวบินหลา ปลากระป๋อง น้ำมันพืช วุ้นเส้น สบู่ ชุดยาสามัญ หน้ากากอนามัย น้ำยาล้างจาน และของใช้จำเป็นอื่นๆ โดยมีตัวแทนจากผู้เข้าประกวดมิสยูนิเวอร์ส ไทยแลนด์ ร่วมจัดทำถุงยังชีพดังกล่าว และนำไปมอบให้แก่ประชาชนที่ได้รับผลกระทบจากโควิด-19 ในพื้นที่ชุมชนคลองเตย 5 แห่งประกอบด้วย ชุมชนคลองเตยล็อก 1-2-3, ชุมชนคลองเตยล็อก 4-5-6, ชุมชน 70 ไร่, ชุมชนริมคลองวัดสะพานและชุมชนตรอกโรงหมู
“นอกจากถุงยังชีพ 500 ชุด ที่ได้รับการสนุนจาก HSBC แล้ว เรายังได้นำชุดอบสมุนไพรสด ผักและผลไม้ อาทิ มังคุด แก้วมังกร กระท้อน อโวคาโด้ที่ได้รับการสนับสนุนจัดซื้อและบริจาคมาจากเกษตรกรทุกภูมิภาค เพื่อมอบให้แก่ 5 ชุมชนในพื้นที่คลองเตย ณ ที่ทำการมูลนิธิดวงประทีป โดยมีครูประทีป อึ้งทรงธรรม ฮาตะ ร่วมรับมอบเพื่อนำไปส่งต่อช่วยเหลือชุมชนอื่นๆ ซึ่งในวันนี้ มูลนิธิดวงประทีปฯ ได้มอบถุงยังชีพให้แก่ตัวแทนชุมชนทั้ง58 แห่งในกรุงเทพฯและปริมณฑลด้วย ซึ่งฟู้ดฟอร์ ไฟเตอร์ยังคงเดินหน้าเป็นสื่อกลางในการส่งต่อความช่วยเหลือให้แก่ผู้ที่เดือดร้อนจากโควิด-19 ทั้งผู้ที่ขาดแคลนอาหาร คนที่ต้องกักตัว หรือผู้ติดเชื้อที่กำลังอยู่ระหว่าง Home Isolation ขอให้ทุกคนแข็งแรง ปลอดภัย ช่วยกันดูแลกันและกันเพื่อผ่านพ้นวิกฤติครั้งนี้ไปด้วยกันให้ได้” นางสาวพันชนะกล่าว
ด้าน นางสาวอแมนด้า ชาลิสา ออบดัมมิสยูนิเวิร์ส ไทยแลนด์ ประจำปี 2020 ซึ่งเป็นตัวแทนกล่าวให้กำลังใจแก่ผู้อยู่อาศัยในชุมชนคลองเตีย เปิดเผยว่า ตนและผู้เข้าประกวดมิสยูนิเวิร์ส ไทยแลนด์ ได้แก่ นางสาวพิมพ์ณดา กิตติวิศาลวงศ์, นางสาวณัฐฐา ทองแก้ว, นางสาวปุณิกา กุลสุนทรวัฒน์, นางสาวแพรววัชรชมิด, นางสาวพรปรียา จำนงบุตรและนางสาวชนากานต์ สุขสถิตย์ต่างตั้งใจมาช่วยกันจัดทำถุงยังชีพกับ ฟู้ดฟอร์ ไฟเตอร์โดยนอกจากถุงยังชีพ และชุดอบสมุนไพรสดแล้ว ยังมี คุกกี้วาระพิเศษวันแม่ โดยเชฟระดับมิชลิน สตาร์ เชฟหนุ่ม ธนินทรจันทรวรรณ จากร้านชิม บาย สยามวิสดอม และไอศกรีม FFF X EDEN ORGANICS &Lamunจำนวน 500 ชุดนำไปมอบให้แก่เด็กๆที่ต้องกักตัวอยู่ในชุมชนแออัดอีกด้วย
“ปกติแล้วมิสยูนิเวิร์ส ไทยแลนด์ จะมาช่วยฟู้ดฟอร์ ไฟเตอร์อยู่เสมอ เคยลงพื้นที่ทั้งในชุมชนคลองเตยและอีกหลายแห่ง พวกเรารู้ว่าฟู้ดฟอร์ ไฟเตอร์ลงพื้นที่ทุกวัน โดยนำส่งข้าวกล่องส่งให้แก่ชุมชนวันละ 2 รอบ มื้อเที่ยงและมื้อเย็น และยังจัดทำถุงยังชีพและชุดยา Home Isolationมอบให้แก่ชุมชนทั้งในกรุงเทพฯ ปริมณฑล และอีกหลายจังหวัด จึงรู้สึกยินดีอย่างยิ่งในวันนี้ได้มาร่วมช่วยเหลือผู้ที่เดือดร้อนอีกครั้ง และได้มีโอกาสพบกับตัวแทนชุมชนที่มารับถุงยังชีพ ทั้ง 58 แห่งในวันนี้ด้วย ขอให้ทุกคนสุขภาพแข็งแรง ปลอดภัย และหากท่านใดต้องการร่วมสนับสนุนการส่งต่อความช่วยเหลือของ ฟู้ดฟอร์ ไฟเตอร์ ก็สามารถมาร่วมได้เพราะยังมีพี่น้องประชาชนที่ยังเดือดร้อนและรอการช่วยเหลืออยู่อีกจำนวนมาก”นางสาวอแมนด้ากล่าวเชิญชวน
ขณะที่ นางประทีป อึ้งทรงธรรม ฮาตะ ผู้ก่อตั้งและเลขาธิการมูลนิธิดวงประทีป ซึ่งร่วมรับมอบถุงยังชีพและนำส่งต่อให้แก่ตัวแทนชุมชนต่างๆ ทั้งในกรุงเทพฯ และปริมณฑล กล่าวว่า ขอขอบคุณธนาคารฮ่องกงและเซี่ยงไฮ้ฯ ฟู้ดฟอร์ ไฟเตอร์ และ มิสยูนิเวอร์ส ไทยแลนด์ ที่ได้ร่วมกันจัดทำถุงยังชีพและส่งต่อความช่วยเหลือให้แก่พี่น้องประชาชนที่กำลังเดือดร้อนอย่างต่อเนื่อง
“ภาพในวันนี้ที่เห็นได้ชัดคือภาพของการลงมือทำตามความถนัดของแต่ละคน ใครมีทุนทรัพย์ก็ร่วมบริจาคเงิน ใครมีของก็ช่วยเป็นของ ใครมีแรงก็ช่วยเป็นแรง เพราะทุกคนรู้ดีว่าในสภาวะวิกฤตินี้มีพี่น้องประชาชนที่ยังเดือดร้อนอีกเป็นจำนวนมาก ด้วยข้อจำกัดหลายอย่างที่เราต้องร่วมมือกันลดการแพร่ระบาดและรักษาผู้ติดเชื้อไปพร้อมๆ กัน และภายใต้ความร่วมมือของประชาชนที่ลุกขึ้นมาช่วยกันนี้ อีกทางหนึ่งก็นับเป็นความหวังกำลังใจให้แก่กันด้วยว่า เราจะต้องรอดไปด้วยกันให้ได้” นางประทีปกล่าว