![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/06/แก้ปัญหาคอม.jpg)
DAD สานต่อโครงการ “แยกขวด สู้ภัยโควิด”
![DAD สานต่อโครงการ “แยกขวด สู้ภัยโควิด”](https://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2022/11/1668071019215-850x560.jpg)
![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/01/Nishikawa_Banner728x90px.gif)
นายธีธัช สุขสะอาด รองกรรมการผู้จัดการ บริษัท ธนารักษ์พัฒนาสินทรัพย์ จำกัด หรือ DAD Asset Development ร่วมกับนายจรง เจียมอนุกูลกิจ ผู้จัดการโครงการ บริษัท สโตนเฮ้นจ์ อินเตอร์ จำกัด (มหาชน) หรือ STI ผู้แทนกลุ่มที่ปรึกษาควบคุมงานก่อสร้างโครงการพัฒนาพื้นที่ส่วนขยายศูนย์ราชการเฉลิมพระเกียรติ ๘๐ พรรษา ๕ ธันวาคม ๒๕๕๐ โซน C
ส่งมอบขวดพลาสติกที่ใช้แล้ว (ขวด PET) ในโครงการ “แยกขวด สู้ภัยโควิด” ให้แก่ พระราชวัชรบัณฑิต (ประนอม ธมฺมาลงฺกาโร) เจ้าอาวาสวัดจากแดง อ.พระประแดง จ.สมุทรปราการ เพื่อนำขวดมาแปรรูปทำชุด PPE สำหรับพระสงฆ์ใช้ในการปฏิบัติศาสนกิจ ในช่วงสถานการณ์โควิด-19 ระบาด และนำมาขวดพลาสติกที่ใช้แล้วมารีไซเคิลเป็นผ้าผืน เพื่อให้จิตอาสาของชุมชนนำมาตัดเย็บเป็นชุดผ้าไตรจีวรถวายให้แก่พระสงฆ์ได้สวมใส่
สำหรับโครงการ “แยกขวด สู้ภัยโควิด” DAD ได้ส่งมอบขวด PET ในเฟสแรก จำนวน 275 กิโลกรัม เมื่อวันที่ 6 กันยายน 2565 ที่ผ่านมา และในครั้งนี้เฟสที่สอง DAD ได้ตั้งจุดรับบริจาคบริเวณโดยรอบโครงการศูนย์ราชการเฉลิมพระเกียรติฯ แจ้งวัฒนะ ทั้งหมด 3 จุด ได้แก่ 1. อาคารราชบุรีดิเรกฤทธิ์ (อาคาร A) บริเวณประตู 6 ชั้น 1 2. อาคารรัฐประศาสนภักดี (อาคาร B) บริเวณทางเชื่อมอาคารจอดรถ ชั้นที่ 2 และ 3. กองอำนวยการร่วมโครงการศูนย์ราชการเฉลิมพระเกียรติฯ โซน C (ตั้งอยู่บริเวณตรงข้ามอาคาร B) ได้ขวด PET ทั้งหมดรวม จำนวน 99 กิโลกรัม
ทั้งนี้ โครงการดังกล่าว ยังสอดคล้องตามแผนพัฒนารัฐวิสาหกิจ พ.ศ. 2566-2570 ที่ให้ความสำคัญกับภาวะโลกร้อน การลดปริมาณของก๊าซคาร์บอนไดออกไซต์ (CO2) และการใช้ทรัพยากรที่มีอยู่อย่างคุ้มค่าและยั่งยืน (Reduce Reuse and Recycle) เพื่อเป็นการช่วยลดปัญหาการแยกขยะ การหมุนเวียนพลาสติกที่ใช้แล้ว และการส่งเสริมการรีไซเคิลขยะให้เกิดมูลค่าทำให้เกิดประโยชน์ต่อสิ่งแวดล้อมและถือเป็นงานด้านกิจกรรมเพื่อสังคม อีกด้วย