Digiqole ad

“รัฐวิทย์” ทำลายสถิติประเทศไทย รายการ 19th Singapore National Championships 2024

 “รัฐวิทย์” ทำลายสถิติประเทศไทย รายการ 19th Singapore National Championships 2024
Social sharing

Digiqole ad

ฉลามหนุ่ม-เงือกสาว-ทัพระบำใต้น้ำทีมชาติไทย กระหึ่มต่างแดน รัฐวิทย์ ธรรมนันทโชติ ทำลายสถิติประเทศไทยในรายการที่สิงคโปร์ เข้าที่ 2 ฟรีสไตล์ 800 เมตรชาย ศึก 19th Singapore National Championships 2024

ขณะที่ ต้นน้ำ กันตีมูล-สุรสิทธิ์ ทองแดง เข้าที่ 1 ฟรีสไตล์ 100 เมตรไฟน่อล ส่วน เสาวนีย์ บุญอำไพ จบที่ 3 กรรเชียง 100 เมตรหญิง ส่วนกรรเชียง 50 เมตรชาย ต้นน้ำ กันตีมูล เข้าที่ 1 อีกประเภท ส่วน นวพรรษ วงค์เจริญ ตามมาเป็นที่ 2 ขณะที่ เสาวนีย์ บุญอำไพ แก้ตัวได้ ด้วยการคว้าที่ 1 กรรเชียง 50 เมตรหญิง ด้าน กมลชนก ขวัญเมือง ก็เข้าที่ 1 เดี่ยวผสม 400 เมตรหญิง ขณะที่ เพียงขวัญ ปะวะโพตะโก ได้ที่ 3 กบ 100 เมตรหญิง และ ดุลยวัต แก้วศรียงค์ ได้ที่ 1 ไฟนอล บี ฟรีสไตล์ 200 เมตร ขณะที่ทีมระบำใต้น้ำทีมชาติไทย คว้า 1 เหรียญเงิน จาก กันตินันท์ อดิศัยสิริบุตร MEN SOLO TECHNICAL ROUTINE และ 1 เหรียญทองแดง ประเภททีม ACROBATIC ROUTINE ประเดิมเวทีที่รัสเซีย BRICS SPORT GAMES KAZAN 2024

สมาคมกีฬาทางน้ำแห่งประเทศไทย ส่งนักกีฬาว่ายน้ำทีมชาติไทย เข้าร่วมการแข่งขัน 19th Singapore National Championships 2024 ระหว่างวันที่ 12-15 มิถุนายน 2567 ที่ประเทศสิงคโปร์ โดยผลงานของนักว่ายน้ำทีมชาติไทยสร้างความฮือฮาได้ทันทีที่สิงคโปร์ อควาติกส์ เซ็นเตอร์ กับผลงานของ รัฐวิทย์ ธรรมนันทโชติ (สโมสรแบงคอก สวิม อคาเดมี่) เข้าที่ 2 ฟรีสไตล์ 800 เมตรชาย ได้เหรียญเงิน ทำเวลา 8.06.43 ทำลายสถิติประเทศไทยอีกด้วย ส่วนที่ 1 มาเลเซีย ส่วนที่ 3 อินเดีย

ส่วนนางสาวเสาวนีย์ บุญอำไพ(ชมรมว่ายน้ำสิงห์) เข้าที่ 3 กรรเชียง 100 เมตรหญิง ได้เหรียญทองแดง ทำเวลา 1.04.13 ส่วนเหรียญทอง ออสเตรเลีย และ เหรียญเงิน สิงคโปร์

ฟรีสไตล์ 100 เมตร มี 3 ฮีทไฟน่อล ไฟน่อลเอ – ดุลยวัต แก้วศรียงค์(สโมสรแบงคอก สวิม อคาเดมี่) เข้าที่ 4 ทำเวลา 50.01 ส่วนเหรียญทอง และ เหรียญเงิน จากสิงคโปร์ทั้งคู่ , ไฟน่อลบี – ต้นน้ำ กันตีมูล(ชมรมว่ายน้ำสิงห์) เข้าที่ 1 คว้าเหรียญทอง ทำเวลา 50.63 ส่วน ไฟน่อลซี – สุรสิทธิ์ ทองแดง(สโมสรทหารอากาศ) เข้าที่ 1 คว้าเหรียญทอง ทำเวลา 51.11

กบ 200 เมตรหญิง นางสาวเพียงขวัญ ปะวะโพตะโก(F1RST Swim Team) เข้าที่ 4 ทำเวลา 2:37.77 ส่วนที่ 1 สิงคโปร์ , ที่ 2 มาเลเซีย และ ที่ 3 สิงคโปร์ , ผีเสื้อ 50 เมตรชาย นวพรรษ วงค์เจริญ(สโมสรแบงคอก สวิม อคาเดมี่) เข้าที่ 4 ทำเวลา 24.45 ส่วนที่ 1 ที่ 2 และ ที่ 3 จาก สิงคโปร์ ทั้งหมด

กบ 100 เมตรหญิง เพียงขวัญ ปะวะโพตะโก (F1RST Swim Team) คว้าอันดับ 3 ไฟนอล เอ ด้วยเวลา 1:12.48 นาที ส่วนอันดับ 1 เป็นของ Letitia Sim จากสิงคโปร์ เวลา 1:07.65 นาที, อันดับ 2 Jinq En Phee จากมาเลเซีย 1:08.91 นาที

ฟรีสไตล์ 200 เมตรชาย ดุลยวัต แก้วศรียงค์ (สโมสรแบงคอก สวิม อคาเดมี่) คว้าอันดับ 1 ไฟนอล บี ด้วยเวลา 1:51.73 นาที ส่วน สุรสิทธิ์ ทองแดง (สโมสรทหารอากาศ) ว่ายรอบคัดเลือกได้อันดับ 14 เวลา 1:53.88 นาที และ ต้นน้ำ กันตีมูล (ชมรมว่ายน้ำสิงห์) ว่ายรอบคัดเลือกได้อันดับ 15 เวลา 1:54.50 นาที แต่ไม่ได้ลงแข่งในรอบไฟนอล

กรรเชียง 50 เมตรชาย ต้นน้ำ กันตีมูล (ชมรมว่ายน้ำสิงห์) ว่ายเข้าที่ 1 ไฟนอล เอ ด้วยเวลา 26.25 วินาที ส่วนอันดับ 2 ได้แก่ นวพรรษ วงค์เจริญ (สโมสรแบงคอก สวิม อคาเดมี่) เวลา 26.82 วินาที, อันดับ 3 Jakob Gerber จากสิงคโปร์ เวลา 27.50 วินาที

กรรเชียง 50 เมตรหญิง เสาวนีย์ บุญอำไพ (ชมรมว่ายน้ำสิงห์) ว่ายเข้าที่ 1 ไฟนอล เอ ด้วยเวลา 28.93 วินาที ส่วนอันดับ 2 คือ Isabel Sheldrick จากออสเตรเลีย เวลา 29.05 วินาที, อันดับ 3 Levenia Sim จากสิงคโปร์ เวลา 29.10 วินาที

เดี่ยวผสม 400 เมตรหญิง กมลชนก ขวัญเมือง นักว่ายน้ำทีมชาติไทย ว่ายเข้าที่ 1 ไฟนอล เอ ด้วยเวลา 4:50.14 นาที ส่วนอันดับ 2 คือ Karin Belbeisi จากจอร์แดน 5:03.91 นาที, อันดับ 3 Victoria Lim, Yiyan จากสิงคโปร์ 5:03.98 นาที

สำหรับรายการ 19th Singapore National Championships 2024 ถือเป็นรายการสำคัญที่จะเป็นการคัดเลือกนักกีฬาว่ายน้ำสนามสุดท้ายที่จะไปแข่งขันกีฬาโอลิมปิกเกมส์2024ที่ประเทศฝรั่งเศส โดยหลังจากแข่งเสร็จ ฝ่ายกีฬาว่ายน้ำจะทราบผลว่าใครได้ไปโอลิมปิกเกมส์ที่ฝรั่งเศสด้วย

ขณะเดียวกันสมาคมกีฬาทางน้ำแห่งประเทศไทย ยังได้ส่งทีมระบำใต้น้ำทีมชาติไทยเข้าร่วมการแข่งขันรายการ BRICS SPORT GAMES KAZAN 2024 ที่ประเทศรัสเซียเป็นเจ้าภาพ ระหว่างวันที่ 10-18 มิถุนายน 2567 โดยล่าสุดทีมคว้าเหรียญรางวัลมาครองได้ 2 เหรียญ ประกอบด้วย

เหรียญทองแดง ประเภท ACROBATIC ROUTINE ทำคะแนน 204.2334 ส่วน เหรียญทอง เป็นของ รัสเซีย เจ้าภาพ 280.6800 ส่วน เหรียญเงิน เบลารุส 210.3266 พร้อมกับคว้ามาได้อีก 1 เหรียญเงิน จาก กันตินันท์ อดิศัยสิริบุตร ประเภท MEN SOLO TECHNICAL ROUTINE

ส่วนเหรียญทอง เป็นของนักกีฬาระบำใต้น้ำจากรัสเซียเจ้าภาพ ส่วน DUET WOMEN TECHNICAL ROUTINE สุพิชญา ทรงพันธ์ และ พงศ์พิมพร พงษ์สุวรรณ ทำคะแนน 187.5401 จบที่ 6 ของการแข่งขัน

Facebook Comments


Social sharing

Related post