![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/06/แก้ปัญหาคอม.jpg)
“ไตเติ้ล-เจน” เบียดคว้าชัยทะลุชิงขนไก่ชิงแชมป์ประเทศไทย
![“ไตเติ้ล-เจน” เบียดคว้าชัยทะลุชิงขนไก่ชิงแชมป์ประเทศไทย](https://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2023/12/1703264505936-850x560.jpg)
![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/01/Nishikawa_Banner728x90px.gif)
การแข่งขันแบดมินตันรายการใหญ่ของเมืองไทย ในศึก”โตโยต้า ชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย ประจำปี 2566″ หรือ ศึกชิงแชมป์ประเทศไทย ชิงถ้วยพระราชทานพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ชิงเงินรางวัลรวม 1,084,000 บาท ที่แจ้งวัฒนะฮอลล์ ศูนย์การค้าเซ็นทรัลพลาซา แจ้งวัฒนะ เมื่อวันศุกร์ที่ 22 ธ.ค. 66 เป็นการแข่งขันรอบรองชนะเลิศ
ไฮไลท์อยู่ที่ ประเภทคู่ผสม รอบรองชนะเลิศ “ไตเติ้ล” รุษฐนภัค อูปทอง กับ “เจน” เฌอย์ณิชา สุดใจประภารัตน์ คู่มือวาง 1 ของรายการจากพลสนะแบดมินตัน /สมาคมกีฬากรุงเก่า พบกับ ภูวนัตถ์ หอบรรลือกิจ กับ ชาสินี โกรีภาพ คู่มือวาง 3 ของรายการจากเสนาสปอร์ตสเตชั่น/ทีไทยแลนด์
แมตช์นี้ คู่ไตเติ้ล กับ เจน ต้องออกแรงถึง 3 เกมก่อนที่จะเฉือนเอาชนะไปแบบหวุดหวิด 2-1 เกม 21-13,18-21 และ 21-14 “ไตเติ้ล” รุษฐนภัค กับ “เจน” เฌอย์ณิชา ผ่านเข้ารอบชิงชนะเลิศไปพบกับ แชมป์เก่าอย่าง “โอโม่” พรรคพล ธีระรัตน์สกุล กับ “จ๋อมแจ๋ม” ผไทมาส เหมือนวงศ์ คู่มือวาง 2 ของรายการจากที ไทยแลนด์ ที่เอาชนะ เหนือดวง มังกรลอย กับ อทิตยา โปวานนท์ คู่มือวาง 6 ของรายการจากเซลลิ่งดรีมแบดฯ มาได้ 22-20,21-12
ประเภทหญิงเดี่ยว รอบรองชนะเลิศ “จิว” ลลินรัศฐ์ ไชยวรรณ (บ้านทองหยอด) ชนะ “แครอท” พรพิชชา เชยกีวงศ์ (ทหารอากาศ) 21-19,18-21,21-15 , ธิดาพร กลีบยี่สุ่น (บ้านทองหยอด) ชนะ ต้นรัก แซ่เฮ้ง (เกตุแก้ว) 10-21, 21-15,21-16
ประเภทชายเดี่ยว รอบรองชนะเลิศ ภูริธัช อารีย์ (ทหารอากาศ) ชนะ ธนวัฒน์ ยิ้มจิตต์ (บ้านทองหยอด) 21-13,21-8 , “อิคคิว” พณิชพล ธีระรัตน์สกุล (ที ไทยแลนด์) ชนะ วงศ์ทรัพย์ วงศ์ทรัพย์อินทร์ (สมาคมกีฬาแบดมินตันจังหวัดปทุมธานี) 21-13,21-16
ประเภทหญิงคู่ รอบรองชนะเลิศ “กิ๊ฟ” จงกลพรรณ กิติธรากุล กับ “วิว” รวินดา ประจงใจ (ทหารอากาศ/ธนบุรี) ชนะ “จ๋อมแจ๋ม” ผไทมาส เหมือนวงศ์ กับ “เกน” ลักษิกา กัลละหะ (ที ไทยแลนด์) 21-12,22-20 , “อันนา” นันทน์กาญจน์ เอี่ยมสอาด กับ “มูนา” เบญญาภา เอี่ยมสอาด (ทหารอากาศ) ชนะ กิตติภัค ดับทุกข์ กับ ธนพิม กวีนันทวงศ์ (ศิริภูล/ พรหมลิขิตแบดมินตัน) 21-11,21-19
ประเภทชายคู่ รอบรองชนะเลิศ ธนดล พันธ์พานิช กับ วชิรวิทย์ โสทน (นูไนท์/ทหารอากาศ) ชนะ นันทกานต์ ยอดไพสง กับ ภูเบศ หิริพงศธร (พรหมลิขิตแบดมินตัน/วีวินชลบุรี) 21-17 , 21-6 , “พี” พีรัชชัย สุขพันธ์ กับ “โอโม่” พรรคพล ธีระรัตน์สกุล (ที ไทยแลนด์) ชนะ ภรัณยู ขาวสำอางค์ กับ วรพล ทองสง่า (เจพีอะคาร์เดมี่/สปิริตบายมณีพงศ์) 21-12,21-18
สำหรับการแข่งขันในวันเสาร์ที่ 2. ธ.ค.66 จะเป็นการแข่งขันในรอบชิงชนะเลิศ จะเริ่มแข่งขันในเวลา 10.00 น. เป็นต้นไป แฟนๆแบดมินตันสามารถไปให้กำลังใจถึงขอบสนามได้ที่ ที่แจ้งวัฒนะฮอลล์ ชั้น 5.5 ศูนย์การค้าเซ็นทรัลพลาซา แจ้งวัฒนะ และสามารถติดตามชมการถ่ายทอดสดได้ที่ Facebook : Badminton Association of Thailand สมาคมกีฬาแบดมินตันแห่งประเทศไทยฯ