![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/06/แก้ปัญหาคอม.jpg)
“ใกล้รุ่ง สุขนวล” ได้รับคัดเลือกเป็นตัวแทนภาคเหนือในการประกวด “อาสาสมัครสาธารณสุขประจำหมู่บ้านดีเด่นระดับชาติ ประจำปี 2567”
![“ใกล้รุ่ง สุขนวล” ได้รับคัดเลือกเป็นตัวแทนภาคเหนือในการประกวด “อาสาสมัครสาธารณสุขประจำหมู่บ้านดีเด่นระดับชาติ ประจำปี 2567”](https://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/02/806926_0-850x560.jpg)
![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/01/Nishikawa_Banner728x90px.gif)
วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2567 เวลา 9.00 – 12.30 น. มีการประกวดอาสาสมัครสาธารณสุขดีเด่นระดับชาติ โดย อสม.(หมอคนที่ 1) ใกล้รุ่ง สุขนวล ได้รับคัดเลือกเป็นตัวแทนภาคเหนือ ในการประกวดรับการคัดเลือกอาสาสมัครสาธารณสุขประจำหมู่บ้านดีเด่นระดับชาติ ประจำปี 2567 การประกวดครั้งนี้ได้รับเกียรติจาก นายแพทย์กฤติภิษัช ไม้ทองงาม นายแพทย์ชำนาญการ กองระบาดวิทยากรมควบคุมโรค ประธานคณะกรรมการและคณะกรรมการผู้ทรงเกียรติอีก 4 ท่าน
อสม.ใกล้รุ่ง สุขนวล ปฏิบัติหน้าที่อาสาสมัครสาธารณสุขประจำหมู่ที่ 8 ตำบลในเมือง อำเภอพิชัย จังหวัดอุตรดิตถ์ มาเป็นเวลา 24 ปี ปัจจุบันอยู่ทำงานจิตอาสาในชุมชนทั้งหมด 13 บทบาท มีหลักการทำงานโดยยึดหลักการ “ครองตน ครองตน ครองงาน” และมีคติประจำใจว่า “จงยินดีเป็นผู้ให้ มากกว่าเป็นผู้รับ”
จากหลักการทำงานนี้เอง อสม.ใกล้รุ่ง สุขนวล ได้รับความไว้วางใจจากคนในชุมชน สามารถวิเคราะห์และแก้ไขปัญหาในชุมชนได้ด้วยตนเอง สามารถขอสนับสนุนงบประมาณกองทุนภาครัฐเพื่อมาพัฒนาชุมชนได้เป็นอย่างดี