![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/06/แก้ปัญหาคอม.jpg)
“โดม เพชรธำรงชัย” พามวยไทย Go เวียดนาม ร่วมขับเคลื่อน “MUAYTHAI Soft Power” เผยแพร่ทักษะ “มวยไทย“ กีฬาเอกลักษณ์ไทยในนครโฮจิมินห์ ประเทศเวียดนาม
![“โดม เพชรธำรงชัย” พามวยไทย Go เวียดนาม ร่วมขับเคลื่อน “MUAYTHAI Soft Power” เผยแพร่ทักษะ “มวยไทย“ กีฬาเอกลักษณ์ไทยในนครโฮจิมินห์ ประเทศเวียดนาม](https://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/05/S__29433961_0-850x560.jpg)
![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/01/Nishikawa_Banner728x90px.gif)
ครั้งแรกของ “โดม เพชรธำรงชัย” กับการพา ศิลปะการต่อสู้ประจำชาติ “มวยไทย” ไปไกลถึงเวียดนาม ร่วมกับกองการทูตวัฒนธรรม กรมสารนิเทศ กระทรวงการต่างประเทศเพื่อส่งเสริมภาพลักษณ์และเศรษฐกิจสร้างสรรค์ของประเทศ” (ซอฟต์พาวเวอร์มวยไทยไปให้ไกลสู่สากล)
อีกทั้งยังได้ขึ้นสังเวียนชก California Fitness & Yoga Centers Vietnam ซึ่งชาวเวียดนามให้การต้อนรับเป็นอย่างดี พร้อมทั้งแลกเปลี่ยนประสบการณ์ การต่อยมวยผ่านอาชีพนักแสดง และการต่อยมวยเป็นการออกกำลังกาย เพื่อสร้างแรงบันดาลใจในการต่อยมวย และการเป็นอินฟลูเอนเซอร์มวยไทย
นอกจากนี้ยังได้ขึ้นชกกับชาวเวียดนามเพื่อโชว์ศิลปะแม่ไม้มวยไทย พร้อมทั้งให้ความรู้เรื่องท่ามวยต่าง ๆ ตามศาสตร์มวยไทย เพื่อสะท้อน Soft Power มวยไทยและถ่ายทอดศิลปะมวยไทยในต่างแดนอีกด้วย
เรียกได้ว่าปีนี้คือปีของ มวยไทย ปรากฎการณ์ซอฟต์พาวเวอร์ (soft power) สะท้านโลก ซึ่งกีฬามวยไทย เป็นกีฬาที่นับ 100 ปีแล้วที่ “มวยไทย” ถูกใช้เป็นเวทีสร้างโอกาสของชายไทย ที่หวังใช้ทักษะการต่อสู้แบบแม่ไม้มวยไทย ซึ่งได้ร่ำเรียนจากครูมวยในท้องถิ่นสืบต่อกันมาจากรุ่นสู่รุ่น ซึ่งในปีนี้ถือเป็นปีแห่งการสืบสานมวยไทย ซึ่งต้องบอกว่า “โดม เพชรธำรงชัย” ถือเป็นอีกหนึ่ง ศิลปิน ในฐานะดาราที่มีส่วนรวมในการผลักดัน Soft Power มวยไทย ให้ดังไกลในต่างแดน