![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/06/แก้ปัญหาคอม.jpg)
“แอนนา-คิมมี่” ประกบคู่ครั้งแรกร่วมสืบสานประเพณี “ลอยกระทง” สู่ SOFT POWER ไทย
![“แอนนา-คิมมี่” ประกบคู่ครั้งแรกร่วมสืบสานประเพณี “ลอยกระทง” สู่ SOFT POWER ไทย](https://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2023/11/S__22839368_0-850x560.jpg)
![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/01/Nishikawa_Banner728x90px.gif)
สาวสวยหนุ่มหล่อระดับอินเตอร์ “แอนนา เสืองามเอี่ยม” มิสยูนิเวิร์สไทยแลนด์2022 จับมือ “คิมมี่-ธิติสรรค์ กู๊ดเบิร์น” มิสเตอร์อินเตอร์เนชั่นแนล 2023 ร่วมสืบสานประเพณีไทย “ลอยกระทง” ให้คงความเป็นเอกลักษณ์และมรดกของชาติไทย พร้อมช่วยเผื่อแพร่ให้เป็น “SOFT POWER” สู่ระดับสากล
นับเป็นครั้งแรกที่ “แอนนา-คิมมี่” มาประกบคู่กันสวมชุดไทยอย่างสวยงามในชุด “นางนพมาศ” กับ “เทพบุตรเดือนเพ็ญ” เพื่อประชาสัมพันธ์ “งานวันลอยกระทง” ประจำปี 2566 ซึ่งตรงกับ วันจันทร์ที่ 27 พฤศจิกายน 2566 (ขึ้น 15 ค่ำ เดือน 12)
“แอนนา เสืองามเอี่ยม” มิสยูนิเวิร์สไทยแลนด์ 2022 กล่าวว่า วันลอยกระทงเป็นประเพณีไทยที่มีประวัติศาสตร์กันมายาวนานตั้งแต่สมัยกรุงสุโขทัย และยังคงได้รับการสืบสานมากระทั่งถึงปัจจุบัน อยากให้คนไทยทุกคนช่วยกันอนุรักษ์มรดกอันล้ำค่านี้ไว้ตราบนานเท่านั้น ที่สำคัญคืออยากให้ทุกคนรวมทั้งงภาครับบาลได้ช่วยกันผลักดันหรือขับเคลื่อนให้กลายเป็น “SOFT POWER” ของประเทศไทย เพราะคนทั่วโลกเขาตื่นตากับประเพณีลอยกระทงมาก
ทางด้าน มือ “คิมมี่-ธิติสรรค์ กู๊ดเบิร์น” มิสเตอร์อินเตอร์เนชั่นแนล 2023 เผยความรู้สึกว่า ดีใจมากครับที่ได้เป็นส่วนหนึ่งในการสืบสานประเพณีไทยอย่างวันลอยกระทง อยากให้คนไทยคนได้เรียนรู้และทำความเข้าใจประเพณีวันลอยกระทง เพื่อที่เราจะได้ทำหน้าที่ของการเป็นทูตประชาสัมพันธ์ให้นักท่องเที่ยวชาวต่างชาติรู้จักวันสำคัญทางประเพณีไทยได้อย่างถูกต้อง ที่อาจไม่ใช่แค่วันลอยกระทง อย่างเช่น วันสงกรานต์ เป็นต้น ครับ