![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/06/แก้ปัญหาคอม.jpg)
แพนิก กับการรักษาด้วยศาสตร์การแพทย์แผนจีน
![แพนิก กับการรักษาด้วยศาสตร์การแพทย์แผนจีน](https://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2022/11/รักษาอย่างไร-1-850x560.png)
![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/01/Nishikawa_Banner728x90px.gif)
โรคแพนิก (Panic Disorder) หรือ “โรคตื่นตระหนก” ไม่ได้มีสาเหตุที่แน่ชัด อาการแพนิกเกิดขึ้นทันทีและค่อยแรงขึ้นเรื่อยๆ ในเวลาเพียง 10 นาทีเท่านั้น อาการแพนิก (panic attack) มักเป็นที่ระบบหัวใจและระบบทางเดินหายใจ เช่น รู้สึกใจสั่น หัวใจเต้นเร็วแรง อึดอัด แน่นหน้าอก หายใจไม่ทันหรือหายใจไม่เต็มอิ่ม นอกจากนี้ยังมีอาการอื่นๆ เช่น ขาสั่น มือสั่น มือเย็น เวียนศีรษะ ท้องไส้ปั่นป่วน ขึ้นอยู่กับความรุนแรงของผู้เป็นโรคแพนิก อาการเหล่านี้เมื่อเกิดขึ้นทำให้ผู้ประสบอาการเกิดความกลัวว่าตนเองจะตาย กลัวเป็นโรคหัวใจ อาการแพนิกจะค่อยทุเลาลง อาการมักจะหายภายในครึ่งชั่วโมงถึงหนึ่งชั่วโมง หลังจากหายมักรู้สึกอ่อนเพลีย และในช่วงไม่มีอาการมักเกิดความ กังวลว่าจะเป็นอีก โรคแพนิกเป็นโรคที่คนเป็นโรคนี้ไปห้องฉุกเฉินบ่อยที่สุด
สาเหตุของโรคแพนิก
โรคแพนิกเกิดขึ้นได้ในคนทั่ว ไป เกิดจากได้หลายสาเหตุ ไม่สามารถบอกได้ว่าเกิดจากปัจจัยใดปัจจัยหนึ่ง โดยแบ่งออกเป็น 2 ประเภทใหญ่ๆ ดังนี้
สาเหตุทางกาย
- ปัจจัยด้านพันธุกรรม : ผู้ที่มีประวัติคนในครอบครัวเป็นโรควิตกกังวล มีโอกาสเกิดอาการได้มากกว่าผู้ที่ไม่มีประวัติในเครือญาติ
- ปัจจัยด้านฮอร์โมนในร่างกาย : ระดับฮอร์โมนที่เปลี่ยนแปลง อาจทำให้สารเคมีในสมองเสียสมดุลการทำงานของระบบประสาทอัตโนมัติผิดปกติไป เกิดเป็นโรคแพนิกได้
สาเหตุทางจิตใจ
- ความเครียด ความวิตกกังวล พฤติกรรมหลายอย่างในชีวิตประจำวัน เป็นส่วนหนึ่งที่กระตุ้นให้เกิดอาการแพนิกได้ เช่น การใช้ชีวิตที่เร่งรีบ ทำงานกับหน้าจอคอมพิวเตอร์หรืออยู่กับมือถือเป็นเวลานาน พักผ่อนน้อย ไม่ออกกำลังกาย หรือต้องเผชิญกับสภาวะกดดัน เป็นต้น
- ผลกระทบทางจิตใจอย่างรุนแรง เช่น การสูญเสีย ผิดหวังรุนแรง
ซึ่งปัจจัยเหล่านี้จะไปส่งผลให้ระบบประสาทอัตโนมัติทำงานเหมือนกับว่าร่างกายอยู่ในภาวะอันตรายสุดขีด จนเกิดอาการแพนิกขึ้น พอสมองปรับสมดุลได้อาการก็จะค่อยๆเบาลงจนหายไป และจะเป็นๆหายๆ ไปเรื่อยๆ จนกว่าจะได้รับการรักษาที่ถูกต้อง
ระยะของอาการแพนิก
1) ระยะเกิดอาการแพนิก
2) ระยะกังวลเกี่ยวกับอาการแพนิก หลังจากเกิดอาการ กลัวจะเกิดซ้ำ ไม่รู้จะเกิดที่ไหน ตอนไหน
3) กลัวจะเป็นโรคร้ายแรง เช่น โรคหัวใจ ซึ่งช่วงแรกแพทย์มักจะตรวจไม่พบ และบอกว่าไม่เป็นอะไร แต่ผู้เป็นโรคแพนิกมักจะไม่เชื่อ มักไปตรวจหลายที่ หลายๆครั้ง เพื่อยืนยันให้แน่ใจ
4) เริ่มกลัวและหลีกเลี่ยงต่อสถานที่หรือสถานการณ์ซึ่งผู้ป่วยรู้สึกว่าอาจทำให้เกิดอาการแพนิก เช่น ห้างสรรพสินค้า ตลาด หรือการขับรถ
5) มีอาการแพนิกมากขึ้นจนไม่กล้าไปไหนคนเดียว เพราะกลัวว่าเกิดอาการแล้วจะไม่มีใครช่วยทัน
6) ระยะเกิดอารมณ์เศร้า อาจถึงขั้นโรคซึมเศร้า เป็นผลจากมีอาการแพนิกมานาน บางครั้งอาจถึงขั้นทำร้ายตัวเองได้
วิธีการรักษาแพนิก
– การฝึกลมหายใจ ทำสมาธิ เพื่อให้จิตใจสงบ รู้สึกผ่อนคลาย ข้อเสียคือ มีเพียง 5% เท่านั้นที่หายอาการแพนิก อีก 95% ยังกลับมาเป็นโรคแพนิก
– การรักษาโดยใช้ยาซึมเศร้าคู่กับยาคลายวิตกกังวล หรือ ยาคลายเครียด แต่มักมีผลข้างเคียง เช่น คลื่นไส้ ปากแห้ง กระวนกระวาย นอนไม่หลับ
– การรักษาด้วยการใช้สมุนไพร ซึ่งเป็นวิธีที่ปลอดภัย ล่าสุดมีรายงานการวิจัยตีพิมพ์นิตยสารด้านสุขภาพในอเมริกา พบว่าคนอเมริกาเป็นโรคแพนิกมากถึง 20-30% ของจำนวนประชากร และพบว่าการรักษาอาการแพนิกโดยสมุนไพร ช่วยปรับสมดุลของสารเคมีที่เป็นสารสื่อประสาท และสารพวก GABA ที่ช่วยให้การทำงานของสมองให้รู้สึกผ่อนคลาย และสมุนไพรจำพวกที่ช่วยเพิ่มฮอร์โมนเซโรโทนิน ซึ่งเห็นผลได้ดีไม่แพ้ยาเคมี
การรักษาแพนิกด้วยศาสตร์การแพทย์แผนจีน
ทางการแพทย์แผนจีนจะไม่มีชื่อโรคแพนิกโดยตรง แต่จัดอยู่ในกลุ่มของโรคทางระบบประสาทและอารมณ์ โดยหลักการรักษานั้นจะเน้นการหาสาเหตุของโรคว่าเกิดจากอวัยวะไหนที่ทำงานเสียสมดุลไป เพื่อฟื้นฟูอวัยวะนั้น
1 รักษาจากหัวใจ : 从心论治 ”
ศาสตร์การแพทย์แผนจีนมีแนวคิดว่า หัวใจเป็นจ้าวแห่งอวัยวะภายใน เป็นที่อยู่ของจิตใจ พื้นฐานของโรควิตกกังวลอยู่ที่หัวใจ หัวใจควบคุมจิตใจ หน้าที่การทำงานของเสินหัวใจต้องอาศัยเลือดของหัวใจหล่อเลี้ยงและชี่ของหัวใจในการผลักดัน(สูบฉีด) หาก เลือดและชี่หัวใจไม่พอทำให้จิตใจไม่กระปรี้กระเปร่า เสินไม่อยู่ในหัวใจจนทำให้เกิดโรคแพนิกขึ้นมา
2 รักษาจากไต (从肾论治)
ตำแหน่งพยาธิสภาพของโรควิตกกังวลอยู่ที่สมอง แต่ไตและสมองมีการเชื่อมสัมพันธ์การอย่างใกล้ชิด กล่าวคือ ไตเก็บกักสารจิง (สารจำเป็นของร่างกาย) สารจิงสร้างไขกระดูก ไขกระดูกเติมเต็มสมอง สมองเป็นทะเลแห่งไขกระดูก เพราะฉะนั้นหากขาดสิ่งใดสิ่งหนึ่งไป หรือการทำงานของไตผิดปกติจนทำให้มีสารจิงไม่เพียงพอก็จะทำให้เกิดโรคแพนิกหรือโรคทางอารมณ์อื่นๆ ขึ้นได้เช่นกัน
“โรคแพนิกเป็นโรคที่น่ากลัวสำหรับผู้ที่ป่วยเป็นโรคนี้…บางคนบอกว่าเป็นโรคที่น่ารำคาญมากทีเดียว…แต่ถ้าดูแลรักษาถูกต้องแล้ว…ผู้ป่วยก็สามารถใช้ชีวิตได้ตามปกติเช่นเดียวกับผู้อื่นในสังคม”
รีวิวผู้เข้ารับบริการ
คุณนวรัตน์ มาสนะ เข้ารับการรักษาโรควิตกกังวลด้วยศาสตร์การแพทย์แผนจีนที่ IMI WELLNESS
” มีอาการแพนิก (วิตกกังวล) ร่วมกับกรดไหลย้อนค่ะ อาการแรกเหมือนมีอะไรติดที่คอ มีอาการนอนไม่หลับ ถ่ายท้องทั้งคืน จนได้มาเจอที่นี่รักษากับคุณหมอเอิธ 2 เดือน วันแรกกลับไปนอนหลับสบายมากค่ะ คุณหมอน่ารัก ให้คำแนะนำเรื่องการฝังเข็มดีมาก ตอนนี้ให้คะแนนตัวเอง 70/100 กลับมาใช้ชีวิตได้ดีกว่าที่ผ่านมา เหมือนได้ค้นพบแสงสว่างให้ชีวิตอีกครั้ง thank you so much ค่ะคุณหมอ”
หากท่านใด หรือคนในครอบครัวของคุณกำลังเผชิญหน้ากับโรคแพนิก ที่แม้จะรักษาเท่าไหร่ก็ยังไม่หาย IMI WELLNESS สถาบันสุขภาพการแพทย์ผสมผสาน คืออีกหนึ่งทางเลือกที่จะช่วยดูแลรักษาคุณและคนที่คุณรัก สนใจติดต่อสอบถามข้อมูลเพิ่มเติม หรือนัดจองคิวได้ที่…
IMI WELLNESS สถาบันสุขภาพการแพทย์ผสมผสาน
- สาขาหลักสี่
ที่ตั้ง : 76/60,76/62 ชั้น 1 ถนนแจ้งวัฒนะ แขวงอนุสาวรีย์ เขตบางเขน กทม. 10220
โทรศัพท์ : 099-239-5365
- สาขาบางแค
ที่ตั้ง : 468 ซอยเพชรเกษม 94 แขวงบางแคเหนือ เขตบางแค กทม.10160
เปิดบริการทุกวัน 10.00-19.00 หยุดทุกวันอังคาร
โทรศัพท์ : 061-691-9145