![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/06/แก้ปัญหาคอม.jpg)
เหมืองแร่ไทยมุ่งสู่ ‘Net Zero’
![เหมืองแร่ไทยมุ่งสู่ ‘Net Zero’](https://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/04/1912965-850x560.jpg)
![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/01/Nishikawa_Banner728x90px.gif)
ดร.อดิทัต วะสีนนท์ อธิบดีกรมอุตสาหกรรมพื้นฐานและการเหมืองแร่ (กพร.) เข้าร่วมในงานสัมมนาวิชาการเรื่อง “บทบาทของอุตสาหกรรมเหมืองแร่ไทยในการลดภาวะการเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิอากาศ : มุ่งสู่Net Zero” ซึ่งจัดโดยสภาการเหมืองแร่ ร่วมกับสมาคมสินแร่และวัสดุก่อสร้าง สมาคมอุตสาหกรรมปูนซิเมนต์ไทย สมาคมอุตสาหกรรมย่อยหินไทย และสมาคมวิศวกรเหมืองแร่ไทย เมื่อวันที่ 26 เมษายน 2567 ที่ห้องแกรนด์บอลรูม โรงแรมเซ็นจู่รี่ พาร์ค กรุงเทพฯ
กิจกรรมครั้งนี้ นางสาวอัญชลี ตระกูลดิษฐ ประธานสภาการเหมืองแร่ ดร.ชนะ ภูมี นายกสมาคมอุตสาหกรรมปูนซิเมนต์ไทย ดร.วิจักษ์ พงษ์เภตรา นายกสมาคมสินแร่และวัสดุก่อสร้าง รศ.ดร.พิษณุ บุญนวล รองประธานสภาการเหมืองแร่และนายกสมาคมวิศวกรเหมืองแร่ไทย และนายทวี สุขเสถียร นายกสมาคมอุตสาหกรรมย่อยหินไทย ได้ร่วมแสดงความขอบคุณต่ออธิบดีกพร