![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/06/แก้ปัญหาคอม.jpg)
“เรือนจำจว.ภูเก็ต จัดพิธีปลงผมนาค อุปสมบทหมู่ เพื่อถวายเป็นพระราชกุศล แด่สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าพัชรกิติยาภาฯ
![“เรือนจำจว.ภูเก็ต จัดพิธีปลงผมนาค อุปสมบทหมู่ เพื่อถวายเป็นพระราชกุศล แด่สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าพัชรกิติยาภาฯ](https://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2023/01/9A4D5DEA-36BE-441A-8316-9D75BE1C5FA6-850x560.jpeg)
![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/01/Nishikawa_Banner728x90px.gif)
“เรือนจำจว.ภูเก็ต จัดพิธีปลงผมนาค อุปสมบทหมู่ เพื่อถวายเป็นพระราชกุศล แด่สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าพัชรกิติยาภา นเรนทิราเทพยวดี กรมหลวงราชสาริณีสิริพัชร มหาวัชรราชธิดา
เมื่อวันจันทร์ที่ 2 มกราคม 2566 เรือนจำจังหวัดภูเก็ต ประกอบพิธีปลงผมนาค งานอุปสมบทหมู่ เพื่อถวายเป็นพระราชกุศล แด่สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าพัชรกิติยาภา นเรนทิราเทพยวดี กรมหลวงราชสาริณีสิริพัชร มหาวัชรราชธิดา ณ ลานธรรมเฉลิมพระเกียรติ วัดเทพวนาราม (วัดม่าหนิก) ตำบลศรีสุนทร อำเภอถลาง จังหวัดภูเก็ต โดยมีพระครูพรหมประภัสสร (เศวก อาภัสสโร) รองเจ้าคณะจังหวัดภูเก็ต เจ้าอาวาสวัดเทพวนาราม เป็นประธานฝ่ายสงฆ์ และนายกฤษณะ ทิพยจันทร์ ผู้บัญชาการเรือนจำจังหวัดภูเก็ต เป็นประธานฝ่ายฆราวาส
สืบเนื่องจากกรมราชทัณฑ์ ได้กำหนดให้เรือนจำ/ทัณฑสถาน จัดพิธีอุปสมบทให้กับเจ้าหน้าที่และผู้พ้นโทษ เพื่อถวายเป็นพระราชกุศลแด่สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าพัชรกิติยาภา นเรนทิราเทพยวดี กรมหลวงราชสาริณีสิริพัชร
มหาวัชรราชธิดา โดยกำหนดทำพิธีปลงผม และให้เจ้าหน้าที่ที่อุปสมบทเข้ารับผ้าไตรอุปสมบท ณ กรมราชทัณฑ์ ในวันที่ 4 มกราคม 2566 และให้การสนับสนุนเครื่องอัฐบริขารแก่เจ้าหน้าที่และผู้พ้นโทษ ซึ่งเรือนจำจังหวัดภูเก็ตมีเจ้าหน้าที่ประสงฆ์จะอุปสมบท จำนวน 3 คน และผู้พ้นโทษ จำนวน 3 คน โดยจะกำหนดพิธีอุปสมบทขึ้นในวันที่ 9 มกราคม 2566 นี้ ณ อุโบสถ วัดเทพวนาราม (วัดม่าหนิก) ตำบลศรีสุนทร อำเภอถลาง จังหวัดภูเก็ต