![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/06/แก้ปัญหาคอม.jpg)
เปิดงาน “Amazing MuayThai World Festival 2024” ส่งเสริมเศรษฐกิจ วัฒนธรรมผ่านมวยไทยอย่างเต็มรูปแบบ
![เปิดงาน “Amazing MuayThai World Festival 2024” ส่งเสริมเศรษฐกิจ วัฒนธรรมผ่านมวยไทยอย่างเต็มรูปแบบ](https://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/02/1-9-850x560.jpg)
![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/01/Nishikawa_Banner728x90px.gif)
พิมล ศรีวิกรม์ ที่ปรึกษาของนายกรัฐมนตรี และ ประธานคณะอนุกรรมการขับเคลื่อนอุตสาหกรรมด้านกีฬา และมัวริซิโอ สุไลมาน ประธานสภามวยโลก (WBC) ร่วมเป็นประธานในพิธีเปิดงาน Amazing MuayThai World Festival 2024 เมื่อวันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2567 ณ สนามมวยลุมพินี กรุงเทพมหานคร ฯ โดยงานนี้จะจัดขึ้นตั้งแต่วันที่ 2 – 5 กุมภาพันธ์นี้ โดยภายในงานมีการจัดการแข่งขันมวยไทยหลากหลายประเภท และมีตลาดส่งเสริมผลิตภัณฑ์เกี่ยวกับมวยไทย ช่วยกระตุ้นเศรษฐกิจและการท่องเที่ยวเชิงกีฬาในประเทศ
.
1. Amazing MuayThai World Festival 2024 จัดขึ้นเพื่อฉลองวันมวยไทยในวันที่ 6 กุมภาพันธ์ และเป็นส่วนหนึ่งของนโยบาย Quick win 100 วัน ดันมวยไทยไปไกลระดับโลกของคณะอนุกรรมการขับเคลื่อนอุตสาหกรรมด้านกีฬา พร้อมสนับสนุนการแข่งขันมวยไทยทุกประเภทเพื่อมุ่งสู่มาตรฐานสากล เพื่อส่งเสริมเศรษฐกิจด้านการท่องเที่ยวเชิงกีฬา ให้มวยไทยแพร่หลายในระดับโลก โดยมีนักกีฬาและเจ้าหน้าที่กว่า 1,500 คน จาก 50 ประเทศทั่วโลกให้ความสนใจและเข้าร่วมเทศกาลมวยไทยในครั้งนี้
.
2. พิมล ได้กล่าวถึงการจัดงานครั้งนี้ว่าไม่ได้ส่งผลดีต่อการท่องเที่ยวเชิงกีฬาเพียงอย่างเดียว แต่ยังช่วยส่งเสริมการเผยแพร่วัฒนธรรมไทยที่นักกีฬาจาก 50 ประเทศทั่วโลกมีโอกาสสัมผัสตลอดระยะเวลาที่อยู่ในประเทศไทย ไม่ว่าจะเป็นวัฒนธรรมด้านกีฬาอย่างมวยไทย อาหารการกิน หรือแม้แต่วิถีชีวิต ของคนไทย ที่นักกีฬาเหล่านี้จะซึมซับกลับไปประเทศของตนแน่นอน
.
3. นอกจากนี้ภายในงานเทศกาลมวยไทย นอกจากการแข่งขันมวยไทยประเภทต่างๆ มากกว่า 5 เวทีแล้ว ยังมีกิจกรรมมากมายให้นักกีฬาและผู้เข้าชมได้มีส่วนร่วม ไม่ว่าจะเป็นโซนรถขายอาหารที่จะมีการหมุนเวียนเมนูอาหารทุกวันไม่ซ้ำกัน โซนตลาดสินค้าที่เกี่ยวข้องกับมวยไทย ช่วยกระตุ้นเศรษฐกิจ รวมถึงมีกิจกรรมพบปะแจกลายเซ็นนักมวยไทยชื่อดัง ที่แฟนคลับทั้งไทยและต่างประเทศต่างให้ความสนใจอย่างล้นหลาม
Facebook Comments