![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/06/แก้ปัญหาคอม.jpg)
เก็บตกจากงานในการเสวนา SME จ.สงขลา
![เก็บตกจากงานในการเสวนา SME จ.สงขลา](https://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/05/756988_0-850x560.jpg)
![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/01/Nishikawa_Banner728x90px.gif)
…เก็บตกจากงานในการเสวนาสั้นๆของผมวันนี้มาสรุปให้ได้ผ่านตากันครับ….
ชีวิตคนเราไม่มีความแน่นอน ธุรกิจก็เช่นกัน ไม่มีอะไรที่มั่นคง วันนี้รวย พรุ่งนี้อาจจน วันนี้เป็น SME เล็กๆ อนาคตอาจเป็นมหาชนที่ยิ่งใหญ่ ทุกอย่างล้วนมีการเปลี่ยนแปลงไม่มีอะไรจีรังยั่งยืน คนที่อยู่รอดคือคนที่รู้จักการปรับตัว เปลี่ยนแปลงและพัฒนา สิ่งสำคัญคือ ความคิดของเราที่ต้องเป็นบวกและให้กำลังใจตัวเองเสมอ
การทำธุรกิจนอกจากความรู้ ความขยัน และเงินทุนแล้ว สิ่งสำคัญคือ เครือข่าย ตามคำกล่าวที่ว่า นอกจาก Know-How แล้วสิ่งสำคัญไม่แพ้กันคือ Know-Who
วันนี้เราไม่ใช่แค่ในไทย ไม่มีคำว่าหลายประเทศ มีแค่โลกเดียวที่พร้อมแข่งขัน โดยเฉพาะสงขลาที่ติดมาเลเซีย ธุรกิจมีทั้งโอกาสเกิดและดับ
วันนี้ไม่ใช่เราจะมองแต่ไปขายต่างชาติ ต่างชาติเขาก็มองเรา ด้วยตัวเลขประชากรหก-เจ็ดสิบล้านคน สินค้าที่มีอยู่ก็มีโอกาสโดนตี ถ้าไม่มีในบ้านเรา แต่คนอื่นเห็นโอกาสในบ้านเราก็เป็นที่น่าเสียดายที่คนไทยไม่เห็นแต่เพื่อนเราเห็น
ขอให้ทุกท่านประสบความสำเร็จตามใจหมายครับ
ดร.สิทธิพงษ์ สิทธิภัทรประภา วรินทร แสงมาก/ข่าวภูมิภาค/รายงาน/094-732-6069