![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/06/แก้ปัญหาคอม.jpg)
อาสาสมัครกาชาด และภาคีเครือข่ายกว่า 600 คน รวมพลังทำกิจกรรมเพื่อเพิ่มพื้นที่สีเขียว และ อนุรักษ์สิ่งแวดล้อม “ เนื่องในวันอาสาสมัครสากล”
![อาสาสมัครกาชาด และภาคีเครือข่ายกว่า 600 คน รวมพลังทำกิจกรรมเพื่อเพิ่มพื้นที่สีเขียว และ อนุรักษ์สิ่งแวดล้อม “ เนื่องในวันอาสาสมัครสากล”](https://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2023/12/373200_0-850x560.jpg)
![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/01/Nishikawa_Banner728x90px.gif)
วันนี้ (4 ธ.ค.66) นางสุนันทา ศรอนุสิน ผู้อำนวยการสำนักงานยุวกาชาดและอาสาสมัครกาชาด เป็นประธานเปิดโครงการ “รวมพลังอาสาสมัครกาชาด รักษ์เรา รักษ์โลก” เนื่องในวันอาสาสมัครสากล ณ ศูนย์ศึกษาธรรมชาติกองทัพบก เฉลิมพระเกียรติ 72 พรรษา มหาราชินี ตำบลบางปูใหม่ อำเภอเมืองฯ จังหวัดสมุทรปราการ โดยมีอาสาสมัครกาชาด และภาคีเครือข่ายกว่า 600 คน ร่วมกิจกรรมในครั้งนี้
โครงการ “รวมพลังอาสาสมัครกาชาด รักษ์โลก รักษ์เรา” เนื่องในวันอาสาสมัครสากล จัดขึ้นเพื่อมุ่งหวังในการเพิ่มพื้นที่สีเขียว และคงความสมบูรณ์ของพื้นที่ธรรมชาติ อันจะเป็นการส่งเสริมให้อาสาสมัครได้มีส่วนร่วมในการรักษาทรัพยากรธรรมชาติ และสิ่งแวดล้อม นำไปสู่ความยั่งยืนต่อไปในอนาคต จึงได้ร่วมกับภาคีเครือข่าย พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่จากกองสถานพักผ่อน กรมพลาธิการทหารบก ปลูกต้นโกงกาง จำนวน 400 ต้น เพื่ออนุรักษ์พื้นที่ป่าชายเลน อันเป็นแหล่งอนุบาลสัตว์น้ำ ซึ่งเป็นแหล่งพลังงาน อาหาร และที่อยู่อาศัยของพืชและสัตว์ตามธรรมชาติ ตลอดจนเป็นแนวป้องกันการกัดเซาะพังทลาย กำบังคลื่น ลม กระแสน้ำและพายุ ได้อีกด้วย
นอกจากนี้ยังได้ร่วมกันเก็บขยะตลอดแนวชายฝั่งบริเวณศูนย์ศึกษาธรรมชาติกองทัพบก เฉลิมพระเกียรติ 72 พรรษา มหาราชินี ระยะทาง 3 กิโลเมตร สามารถเก็บขยะทะเล และขยะตกค้างในระบบนิเวศโดยเป็นขยะพลาสติก และลำไม้ไผ่ มากเป็นอันดับต้น สำหรับขยะที่อาสาสมัครร่วมกันเก็บขึ้นมานั้น จะถูกนำไปคัดแยกประเภทขยะตามมาตรฐาน ICC โดยสำนักงานทรัพยากรทางทะเลและชายฝั่งที่ 2 จังหวัดสมุทรปราการ และจะนำไปทำลายตามกระบวนการที่ถูกต้องต่อไป