![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/06/แก้ปัญหาคอม.jpg)
“อรรถพล ใหญ่สว่าง” นำ 2 สมาคมฯ-กลุ่มอัยการทอดกฐินทางเรือ เเต่งชุดไทยสืบสานประเพณีถวาย 7.2 ล้านสมทบสร้างอาคารอเนกประสงค์ทรงไทย วัดบางกระเจ็ด
![“อรรถพล ใหญ่สว่าง” นำ 2 สมาคมฯ-กลุ่มอัยการทอดกฐินทางเรือ เเต่งชุดไทยสืบสานประเพณีถวาย 7.2 ล้านสมทบสร้างอาคารอเนกประสงค์ทรงไทย วัดบางกระเจ็ด](https://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2023/11/S__4604095_0-850x560.jpg)
![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/01/Nishikawa_Banner728x90px.gif)
เมื่อวันที่ 22 พ.ย.66 ที่วัดบางกระเจ็ด จังหวัดฉะเชิงเทรา สมาคมนักเรียนเก่าเบญจมบพิตรสมาคมชาวฉะเชิงเทรา นำโดยศ.พิเศษ อรรถพล ใหญ่สว่าง อดีตอัยการสูงสุด นายกสมาคมชาวฉะเชิงเทรา และนายกสมาคมนักเรียนเก่าเบญจมบพิตรในพระบรมราชูปถัมภ์ พร้อมด้วย นายอนันต์ วงศ์พานิช นายกกิตติมศักดิ์ สมาคมชาวฉะเชิงเทรา,นายชัยชนะ พันธุ์ภักดีดิสกุล อธิบดีอัยการภาค2, นายเอกคม ด้วงชะเอม รองอธิบดีอัยการภาค 2 ,พล.ต.อ.ปรุง บุญผดุง อดีตรอง ผบ.ตร.ที่ปรึกษาสมาคมชาวฉะเชิงเทรา ,พล.อ.ยศนันท์ หร่ายเจริญ อดีตรองผู้บัญชาการทหารสูงสุด อุปนายกสมาคมชาวฉะเชิงเทรา ,พล.อ.อ.วีรพงษ์ นิลจินดา อุปนายกสมาคมนักเรียนเก่าฯ ,พล.ท.เจิมโชค ทุมมานนท์อุปนายกสมาคมนักเรียนเก่าฯ เข้าร่วมเมื่อวันที่ 18 พ.ย.ที่ผ่านมา
ซึ่งการทอดกฐินของสมาคมปีนี้ยังคงรักษาประเพณีทอดกฐินทางเรือ โดยขึ้นเรือจากอุทยานพระพิฆเนศ คลองเขื่อนมาลงยังท่าน้ำวัดบางกระเจ็ดเพื่อร่วมสมทบทุนการสร้างอาคารอเนกประสงค์ทรงไทย มูลค่า 12ล้านเพื่อใช้ในกิจการสาธารณประโยชน์ โดยบรรยากาศในงานมีประชาชนเข้าร่วมงานจำนวนมาก จนเต็มพื้นที่ มีการร่วมทำบุญโรงทาน ซึ่งคณะผู้ร่วมทอดกฐินครั้งนี้จะแต่งกายแบบผ้าไทยเพื่อเป็นการอนุรักษ์วัฒนธรรม
ศ.พิเศษ อรรถพล อดีตอัยการสูงสุด นายกสมาคมชาวฉะเชิงเทรากล่าวว่า การทอดกฐินครั้งนี้มาในนาม2สมาคม คือสมาคมชาวฉะเชิงเทราเเละสมาคมนักเรียนเก่าเบญจมบพิตร เเละเนื่องจากตนเป็นข้าราชการอัยการเก่าการทอดกญินในวันนี้จึงมีข้าราชการอัยการที่นำโดยอธิบดีอัยการภาค2มาร่วมสบทบเงินทำบุญ รวมถึงกลุ่มพลังบุญสร้างสรรค์ เเละกลุ่มเพื่อนอัยการอาญาธนบุรี ที่มาร่วมทำบุญเป็นประจำทำให้ได้ยอดในการทำบุญ7,217,883 บาทเพื่อสมทบทุนการสร้างอาคารอเนกประสงค์ทรงไทยต่อไป