![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/06/แก้ปัญหาคอม.jpg)
สัตหีบจัดกิจกรรม เราทำความดี ด้วยหัวใจ เนื่องในวันคล้ายวันสวรรคตสมเด็จพระนเรศวรมหาราช
![สัตหีบจัดกิจกรรม เราทำความดี ด้วยหัวใจ เนื่องในวันคล้ายวันสวรรคตสมเด็จพระนเรศวรมหาราช](https://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/04/5555IMG_283244451500000-850x560.jpg)
![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/01/Nishikawa_Banner728x90px.gif)
วัดป่ายุบ ต.สัตหีบ อ.สัตหีบ จ.ชลบุรี นายภัควัต ขันธหิรัญ นายอำเภอสัตหีบ มาเป็นประธาน เปิดโครงการเทิดทูนสถาบันกิจกรรม“เราทำความดี ด้วยหัวใจ เนื่องในวันคล้ายวันสวรรคตสมเด็จพระนเรศวรมหาราช พัฒนาแหล่งน้ำคูคลองชุมชนริมน้ำ ทำความสะอาด ปรับปรุงภูมิทัศน์ภายในวัด โดยมี ผู้แทนหน่วยงานกองทัพเรือ องค์กรปกครองส่วนท้ หน่วยงานภาครัฐ ภาคเอกชน หัวหน้าส่วนราชการ กำนันผู้ใหญ่บ้าน บริษัทห้างร้าน ตลอดจนประชาชน เข้าร่วมกิจกรรม
เนื่องในวันที่ ๒๕ เมษายน ของทุกปี เป็นวันคล้ายวันสวรรคตสมเด็จพระนเรศวรมหาราช /พะองค์/มีพระปรีชาสามารถในหลาย ๆ ด้านทรงเป็นวีรกษัตริย์ที่ทรงพระปรีชาสามารถอย่างล้ำเลิศ ทรงตรากตรำพระรกายในการทำศึกสงครามตลอดพระชนม์ชีพของพระองค์ทรงกระทำสงครามยุทธหัตถีกับพระมหาอุปราชาจนได้ชัยชนะ ทำให้พระบรมเดชานุภาพ แผ่ไพศาลไปทั่วปฐพี
หลังจากศึกครั้งใหญ่นั้นแล้วได้เสด็จปราบปรามหัวเมืองมอญฝ่ายใต้ ได้เมืองตะนาวศรี มะริด และทวาย ทรงกรีทาทัพไปตีเมืองหงสาวดีได้เมืองเมาะลำเลิง แล้วทรงยกทัพไปถึงเมืองหงสาวดี และเมืองตองอู จนหัวเมืองไทยใหญ่ทั้งปวงยอมขึ้นต่อกรุงศรีอยุธยา แม้พระองค์จะสวรรคตผ่านมานานกว่า 400 ปีแล้ว ชาวไทยทุกคนพร้อมกันรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณ ของพระองค์ท่าน