![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/06/แก้ปัญหาคอม.jpg)
“สมาคมกีฬาฟุตบอลอาวุโสไทย” จัดแข่งฟุตบอลสานสัมพันธ์ไทย-ต่างชาติ
![“สมาคมกีฬาฟุตบอลอาวุโสไทย” จัดแข่งฟุตบอลสานสัมพันธ์ไทย-ต่างชาติ](https://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2022/07/1657200369114-850x560.jpg)
![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/01/Nishikawa_Banner728x90px.gif)
สมาคมกีฬาฟุตบอลอาวุโสไทย จัดการแข่งขันฟุตบอล ในชื่อรายการ “เอ็กแพต คัพ” Expat Cup ครั้งที่ 3 เพื่อสานสัมพันธ์ระหว่างชาวไทยและชาวต่างชาติ
สืบเนื่องมาจากทั่วโลก ยังพบเจอโรคระบาดไวรัสโควิด ทำให้ไม่สามารถเดินทางเข้าออกทั้งในและต่างประเทศได้สะดวก รวมไปถึงชาวต่างชาติที่ทำงานอยู่ในประเทศไทย ที่ต้องการลงเล่นฟุตบอล นั้นทำให้นายกสมาคมกีฬาฟุตบอลอาวุโสไทย นายเทพพิทักษ์ จันทร์สุเทพ ได้โครงการใหม่ขึ้นมา โดยนำชาวต่างชาติที่อยู่ในประเทศไทย มารวมตัวกันแข่งขันฟุตบอล สร้างมิตรภาพความสัมพันธ์อันดีระหว่างประเทศเข้าด้วยกัน
โดยการแข่งขันฟุตบอล 3 Expat Cup จัดขึ้นทั้งหมด 3 วัน ได้แก่วันศุกร์ที่ 8 วันเสาร์ที่ 9 และวันอาทิตย์ 10 กรกฎาคม 2555 โดยมีทีมเราเข้าแข่งขันถึง 4 ทีม ได้แก่ทีม VIP กัมพูชา, ทีมเกาหลีใต้, ทีมไนจีเรีย และทีมชาติไทยอาวุโส ที่ สนามฟุตบอลพรรษกาล สปอร์ต เซ็นเตอร์ ซอยลาดพร้าว 101
ด้าน นายเทพพิทักษ์ กล่าวว่า การแข่งขันในครั้งนี้เพื่อเป็นการออกกำลังกายและสานสัมพันธ์ระหว่างชาไทยและชาวต่างชาติ ด้วยกีฬาฟุตบอล ซึ่งเป็นการประชาสัมพันธ์วิถีความเป็นไทยให้กับชาวต่างชาติได้รับรู้