![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/06/แก้ปัญหาคอม.jpg)
“ศ.ดร.บังอร เบ็ญจาธิกุล”อธิการบดี มกธ.ร่วมหารือ CSC ประเทศจีน เตรียมจัดงาน “China Education Fair in Thailand”
![“ศ.ดร.บังอร เบ็ญจาธิกุล”อธิการบดี มกธ.ร่วมหารือ CSC ประเทศจีน เตรียมจัดงาน “China Education Fair in Thailand”](https://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/05/timeline_20240524_172102-850x560.jpg)
![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/01/Nishikawa_Banner728x90px.gif)
ศ.ดร.บังอร เบ็ญจาธิกุล อธิการบดีมหาวิทยาลัยกรุงเทพธนบุรี (มกธ.) พร้อมด้วย รศ.ดร.ดวงฤทธิ์ สมาชิกสภาผู้แทนราษฎร ดร.ณัชชา ชัยรุ่งเรือง ผู้อำนวยการโรงเรียนสาธิตกรุงเทพธนบุรี ดร.พัชรินรุจา จันทโรนานนท์ และ ศ.ชูชาติ ทรัพย์สุทธิพร ผู้ช่วยอธิการบดี ม.กรุงเทพธนบุรี ร่วมประชุมหารือด้านวิชาการ และการส่งเสริมพัฒนาการศึกษากับคณะกรรมการบริหารกองทุนการศึกษาของประเทศสาธารณรัฐประชาชนจีน (China Scholarship Council : CSC) ที่กรุงปักกิ่ง สาธารณรัฐประชาชนจีน เพื่อเตรียมการจัดงานมหกรรมการศึกษาจีนในประเทศไทย (China Education Fair in Thailand) ซึ่งงานมหกรรมการศึกษาดังกล่าวจะจัดขึ้นในวันที่ 22 มิถุนายน 2567 ณ มหาวิทยาลัยกรุงเทพธนบุรี
การจัดงานดังกล่าว จะเป็นการส่งสริมความร่วมมือด้านวิชาการ เพื่อการพัฒนาการศึกษาร่วมกันระหว่างประเทศไทยและประเทศจีน และเพื่อเพิ่มโอกาสในการขยายการศึกษาให้กับนักศึกษาของทั้งสองประเทศ การให้ทุนการศึกษา รวมทั้งการเสริมสร้างความร่วมมือในการพัฒนาหลักสูตร การแลกเปลี่ยนความก้าวหน้าทางวิชาการ การพัฒนาคณาจารย์ นักศึกษา นวัตกรรมและเทคโนโลยี และการส่งเสริมการวิจัยร่วมกัน
อย่างไรก็ตาม ปัจจุบันมหาวิทยาลัยกรุงเทพธนบุรีได้ขยายโอกาสในการส่งเสริมวิชาการ การจัดการศึกษา และพัฒนาด้านวิชาการ ให้กับนักศึกษาจีน ตั้งแต่ระดับปริญญาตรีถึงปริญญาเอกอย่างต่อเนื่อง ดังนั้นความร่วมมือระหว่างสองหน่วยงานเพื่อการจัดงานดังกล่าวจะเกิดประโยชน์สูงสุดต่อการพัฒนาศักยภาพของนักศึกษาทุกระดับ ทั้งในและต่างประเทศ อีกทั้งยังเป็นการต่อยอดการพัฒนาความร่วมมือทางวิชาการในมิติต่างๆร่วมกันอีกด้วย