![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/06/แก้ปัญหาคอม.jpg)
วินทุกเว(ที)..Ways to Win EP:47 นันท์นภัทร เจิมจุติธรรม เขียน (อย่า)“วีน”ทุกเวที การเปลี่ยนแปลงคือนิรันดร์ (1)
![วินทุกเว(ที)..Ways to Win EP:47 นันท์นภัทร เจิมจุติธรรม เขียน (อย่า)“วีน”ทุกเวที การเปลี่ยนแปลงคือนิรันดร์ (1)](https://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/02/P33-240202-08-11-850x560.jpg)
![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/01/Nishikawa_Banner728x90px.gif)
อีบุ๊กบางกอกทูเดย์รายสัปดาห์ฉบับที่ 417 วันที่ 2-8 กุมภาพันธ์ 2567
หน้า 33 วินทุกเว(ที)..Ways to Win EP 47 เรื่อง : นันท์นภัทร เจิมจุติธรรม
(อย่า)“วีน”ทุกเวที
การเปลี่ยนแปลงคือนิรันดร์ (1)
“…คนเรานั้น อยู่ที่ไหนก็หนีไม่พ้นความเปลี่ยนแปลง ไม่ใช่เพราะความเปลี่ยนแปลงนั้นเกิดจากคนอื่นหยิบยื่นให้เรา แต่เป็นเพราะว่า ‘ความเปลี่ยนแปลง’ นั้นเป็น ‘วิถีชีวิตของเรา’ มาตั้งแต่ต้น…” (เป่าจิน)
ใน EP นี้ “กูรูหนุ่ม-นันท์นภัทร เจิมจุติธรรม” จะประเดิมเขียนเป็นคนแรก แต่ขอพูดในแง่มุมการเปลี่ยนแปลงของเวทีการประกวดทั้งระดับอินเตอร์ อย่างล่าสุดคือ เวทีนางงามจักรวาล (MISS UNIVERSE) และเวทีในบ้านเรา อย่างเช่น นางสาวไทย
การเปลี่ยนแปลง โดยเฉพาะ “เรื่องผู้ถือลิขสิทธิ์” สำหรับกูรูหนุ่มแล้ว ถือว่าเป็นเรื่องปกติ อย่างเวทีประกวดในบ้านเรา “นางสาวไทย” ก็เปลี่ยนผู้ได้รับมอบหมายลิขสิทธิ์ในการจัดประกวดมาเรื่อย ๆ จากสมาคมนักเรียนเก่าวชิวุธวิทยาลัย ในพระบรมราชูปถัมภ์ ถ้าหากจำไม่ผิด เริ่มจากช่อง 7,ไอทีวี,โมเดิร์นทีวี (ช่อง 9 อสมท.),บริษัท ทีดับเบิลยู เพเจ้นส์ จำกัด และล่าสุดคือ บริษัท ทีพีเอ็น โกลบอล จำกัด ของ คุณปุ้ยหรือแม่ปุ้ย TPN-ปิยาภรณ์ แสนโกศิก ซึ่งแต่ละผู้ถือลิขสิทธิ์ก็ได้สรรหาพันธมิตรมาร่วมกันสร้างสรรค์งานได้อย่างสวยงาม
แล้วแต่ละผู้ได้รับมอบหมายให้ถือลิขสิทธิ์ในการจัดประกวดนางสาวไทย ก็มีการเปลี่ยนแปลงรูปแบบในการจัดประกวด หากเรามองด้วยใจเป็นธรรมโดยไม่มีอคติใด ๆ ถึงการเปลี่ยนแปลงรูปแบบของเวทีการประกวด ไม่ว่าจะเปลี่ยนหรือไม่เปลี่ยนผู้ถือลิขสิทธิ์ ล้วนแต่เป็นการสร้างสรรค์เพื่อความจรรโลงแทบทั้งสิ้น มีกระแสตอบรับจากแฟนนางงามได้เป็นอย่างดีเลยทีเดียว ในยุคนี้สามารถติดตามดูได้จากแฟนเพจ มีการสร้างเพจรักนางงามของเวทีนั้น ๆ มีการรวมตัวเป็นด้อม (แฟนนางงามกลุ่มใหญ่) ต่างนำภาพและข้อความที่น่ารัก ๆ มานำเสนอลงในโซเชี่ยลมีเดีย
ในยุคนี้ผู้จัดประกวดแต่ละเวทีของบ้านเรา ยังมองการณ์ไกลไปถึง การทำให้เวทีประกวดนางงามกลายเป็น “SOFT POWER” อย่างเช่น การพัฒนารูปจัดการประกวดให้มีความเป็นสากล และการส่งผู้ที่ได้ตำแหน่งชนะเลิศและตำแหน่งรองต่าง ๆ เป็นตัวแทนสาวไทยเดินทางไปร่วมการประกวดบนเวทีนานาชาติในต่างประเทศมากขึ้น เป็นการตอกย้ำให้เห็นถึงการเปลี่ยนแปลงแบบสร้างสรรค์อย่างเป็นรูปธรรม
มาดูที่เวทีต่างประเทศ ที่เห็นได้ชัดในขณะนี้คือ “นางงามจักรวาล” (MISS UNIVERSE) ที่กูรูหนุ่มดูมาตั้งแต่เด็ก ๆ ที่ได้เปลี่ยนผ่านมือบริหารมายังคนไทย โดย “คุณแอน-จักรพงษ์ จักราจุฑาธิบดิ์” นักธุรกิจหญิงข้ามเพศชื่อดัง แห่ง บริษัท เจเคเอ็นโกลบอล กรุ๊ป จํากัด (มหาชน) หรือ JKN แบบ 100 เปอร์เซ็นต์เต็ม ทั้งกิจการและลิขสิทธิ์องค์กรนางงามจักรวาล ซึ่งแต่ละความเคลื่อนไหวของคุณแอนล้วนแต่เป็นที่จับตามองของ ทั้งนักธุรกิจ แฟนนางงามชาวไทยและชาวต่างประเทศ
โดยจะขอนำข้อความบางส่วน ที่คุณแอนเคยเปิดใจหลังประกาศซื้อกิจการและลิขสิทธิ์องค์กรนางงามจักรวาลว่า และลิขสิทธิ์องค์กรนางงามจักรวาลว่า “มิสยูนิเวิร์สคือความภูมิใจของคนไทย ไม่ใช่เฉพาะธุรกิจของเจเคเอ็น หรือเป็นการเติมเต็มความฝันของตัวเองคนเดียว แต่หมายถึงผู้หญิงทั่วโลก ผู้หญิงข้ามเพศ LGBTQ ดังที่โอปราห์ วินฟรีย์ พิธีกรชื่อดังพูดเสมอว่า การใช้ความสามารถ บุคลิกภาพ สิ่งที่เรามีอยู่ คือ ความท้าทาย การลงทุนนี้คาดว่าจะได้คืนภายใน 2-3 ปี เพราะบริษัทมีแผนที่จะพัฒนาแบรนด์ดิ้งของมิสยูนิเวิร์ส ที่ไม่ใช่แค่การทำประกวดนางงาม แต่จะขยายไปในหมวดไลฟ์สไตล์ 9 ด้าน ได้แก่ 1.ลิขสิทธิ์การจัดประกวดมิสยูนิเวิร์สทั่วโลก 100 กว่าประเทศ 2.ลิขสิทธิ์การจัดประกวดประเทศเจ้าภาพ 3.ผลิตภัณฑ์ไลฟ์สไตล์ต่างๆ 4.การจำหน่ายบัตรเข้าชมการประกวด 5.ลิขสิทธิ์การถ่ายทอด 6.เรียลลิตี้โชว์ 7.โปรดักชั่น 8.การประกวดนางงาม 9.โฆษณา…”
ล่าสุดมีข่าวออกมาเป็นที่ฮือฮาในวงการนางงามว่า คุณแอนได้ขายองค์กรนางงามจักรวาลให้กับผู้ประกอบการชาวเม็กซิกัน Ra úl Rocha ผู้ซึ่งได้รับลิขสิทธิ์ดูแลในการจัดงานประกวด Miss Universe 2024 ในประเทศเม็กซิโกในเดือนพฤศจิกายน 2567
โดยเรื่องนี้คุณแอน ได้เปิดใจต่อสื่อมวลชนว่า “…บริษัทขอนําเรียนว่าบริษัทได้มีการดําเนินการหานักลงทุนที่มีความรู้ความสามารถ และแหล่งเงินทุนเพื่อที่จะทําให้บริษัท สามารถบรรลุแผนงานการบริหารงานและพัฒนาศักยภาพของกลุ่มบริษัทย่อยที่ประกอบกิจการจัดประกวดแข่งขันด้าน ความงามในชื่อ Miss Universeบริษัทได้ดําเนินการติดต่อนักลงทุนและแหล่งเงินทุนที่มีศักยภาพทางธุรกิจ หลากหลายราย และได้ดําเนินการศึกษารายละเอียดข้อเสนอลงทุนของนักลงทุนมาระยะเวลาหนึ่งแล้ว และคาดว่าจะมี ข้อสรุปในเรื่องดังกล่าวในเวลาต่อไป…”
จะเห็นได้ว่า คุณแอนมีวิสัยทัศน์ที่กว้างไกล เพียงแค่ภายในปีสองปีนับว่าประสบความสำเร็จมาก ถึงกระนั้นย่อมเกิดเสียงวิพากษ์วิจารณ์ตามมาต่าง ๆ นานา โดยเฉพาะที่ไม่สร้างสรรค์ที่อาจบั่นทอนกำลังใจการทำงาน แต่นั่นคือสิ่งที่ท้าทายและพิสูจน์ฝีมือคุณแอนในการขับเคลื่อนองค์การนางจักรวาลให้ผงาดขึ้นมาอย่างสง่างามในนามประเทศไทย..ขอเป็นกำลังใจให้กับคุณแอนมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ
ดังนั้นจึงเชื่อว่าในการเปลี่ยนแปลงในวงการนางงาม ไม่ว่าจะเป็นเวทีในเมืองไทยและต่างประเทศ มีแต่การพัฒนาให้ดียิ่งขึ้นเรื่อย ๆ เราในฐานะคนดูควรที่จะให้กำลังใจ ให้ข้อแนะนำ (ปัจจุบันสามารถแสดงความคิดเห็นผ่านช่องทางโซเชี่ยลมีเดียได้) อย่างเป็นเหตุเป็นผลและสร้างสรรค์ อาจมีการติเพื่อก่อ มากกว่าจะไปแสดงความอคติเสีย ๆ หาย ๆ “มือไม่พายอย่าเอาเท้าราน้ำ” เลยครับ
เรื่อง : นันท์นภัทร เจิมจุติธรรม
เรียบเรียง : ดร.จุมพล โพธิสุวรรณ
อีบุ๊กบางกอกทูเดย์รายสัปดาห์ฉบับที่ 417 วันที่ 2-8 กุมภาพันธ์ 2567
หน้า 33 วินทุกเว(ที)..Ways to Win EP 47 เรื่อง : นันท์นภัทร เจิมจุติธรรม
(อย่า)“วีน”ทุกเวที
การเปลี่ยนแปลงคือนิรันดร์ (1)
อีบุ๊กบางกอกทูเดย์รายสัปดาห์ ฉบับที่ ๔๑๗ ระหว่างวันที่ ๒-๘ กุมภาพันธ์ ๒๕๖๗
(สามารถพลิกอ่านได้เหมือนหนังสือปกติ)
https://book.bangkok-today.com/books/sjua/#p=33