![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/06/แก้ปัญหาคอม.jpg)
“ราชมงคลพระนคร” พร้อมหนุนการศึกษาที่เท่าเทียม เปิดโควตารับ น.ศ.ผู้พิการ ต่อ ป.ตรี 2566 จำนวน 50 คน
![“ราชมงคลพระนคร” พร้อมหนุนการศึกษาที่เท่าเทียม เปิดโควตารับ น.ศ.ผู้พิการ ต่อ ป.ตรี 2566 จำนวน 50 คน](https://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2023/02/DSC_4463-850x560.jpg)
![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/01/Nishikawa_Banner728x90px.gif)
จากสถิติรายงานข้อมูลสถานการณ์คนพิการในประเทศไทย จากสำนักทะเบียนกลาง กรมการปกครอง ประจำปี 2565 มีผู้พิการจำนวน 2,153,519 คน ในจำนวนนี้มีคนพิการที่อยู่ในวัยเด็กและวัยศึกษา จำนวน 150,354 คน แต่มีคนพิการที่ไม่ได้รับการศึกษา จำนวน 21,503 คน โดยอันดับการศึกษาที่คนพิการได้รับมากที่สุด ได้แก่ประถมศึกษา ร้อยละ 81.16 มัธยมศึกษา ร้อยละ 12.04 ประกาศนียบัตรวิชาชีพ ร้อยละ 2.52 และระดับอุดมศึกษา ร้อยละ 0.59 ซึ่งสรุปได้ว่าคนพิการจะสามารถเข้าถึงการศึกษาได้น้อยลงตามระดับการศึกษาที่สูงขึ้น
ดร.ณัฐวรพล รัชสิริวัชรบุล อธิการบดี มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลพระนคร เปิดเผยว่า เพื่อเป็นการส่งเสริมสนับสนุนด้านการศึกษาสำหรับคนพิการที่มีความสามารถในการเรียนรู้ ให้เข้าถึงการศึกษาที่มีคุณภาพ และมีสิทธิทางการศึกษาเท่าเทียมกับบุคคลทั่วไป ตามประกาศแห่งคณะกรรมการส่งเสริมการจัดการศึกษาสำหรับคนพิการ ให้มหาวิทยาลัยมีนโยบายสนับสนุนการรับนักศึกษาพิการเข้าศึกษาในระดับปริญญาตรี ดังนั้นมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลพระนคร จึงได้เปิดรับสมัครนักศึกษาพิการเข้าศึกษาต่อระดับปริญญาตรี ประเภทโควตา รอบที่ 2 ประจำปีการศึกษา 2566 จำนวน 50 คน โดยผู้สมัครต้องสำเร็จการศึกษาระดับประกาศนียบัตรวิชาชีพ (ปวช.) และประกาศนียบัตรวิชาชีพชั้นสูง (ปวส.) มีผลการเรียนเฉลี่ยสะสม 2.00 ขึ้นไป หรือตามที่คณะกำหนด เป็นผู้มีบัตรประจำตัวผู้พิการตามกฎหมายว่าด้วยการส่งเสริมและพัฒนาคุณภาพชีวิตคนพิการ มีความประพฤติเรียบร้อย
ดร.ณัฐวรพล กล่าวว่า ราชมงคลพระนคร เริ่มรับนักศึกษาผู้พิการทางร่างกายเข้ามาเรียนรวมกับนักศึกษาปกติในระดับปริญญาตรี มาตั้งแต่ปีการศึกษา 2553 โดยปัจจุบันมหาวิทยาลัยมีนักศึกษาผู้พิการศึกษาในระดับปริญญาตรี ทั้งหมด 6 คน และสำเร็จการศึกษากำลังเข้ารับปริญญาบัตรจำนวน 1 คน สำหรับคณะที่เปิดรับนักศึกษาผู้พิการ ได้แก่ คณะครุศาสตร์อุตสาหกรรม สาขาคอมพิวเตอร์และอิเล็กทรอนิกส์อัจฉริยะ สาขาเครื่องกล สาขาอุตสาหการ จำนวน 15 คน เป็นผู้พิการบกพร่องทางการได้ยิน ใส่เครื่องช่วยฟังและสามารถโต้ตอบได้ คณะเทคโนโลยีคหกรรมศาสตร์ สาขาออกแบบแฟชั่นและการจัดการสินค้า สาขาอาหารและโภชนาการ สาขาอุตสาหกรรมการบริการอาหาร สาขาคหกรรมศาสตร์ สาขาเทคโนโลยีอาหาร จำนวน 8 คน เป็นผู้พิการบกพร่องทางการได้ยิน ที่สามารถช่วยเหลือตัวเองได้ คณะบริหารธุรกิจ สาขาการบัญชี สาขาการจัดการ สาขานวัตกรรมทางการเงินและการลงทุน สาขาการตลาด จำนวน 4 คน เป็นผู้พิการบกพร่องทางร่างกายและการเคลื่อนไหวที่สามารถช่วยเหลือตัวเองได้ คณะวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี สาขาวิทยาการคอมพิวเตอร์ สาขาวิทยาการข้อมูลและเทคโนโลยีสารสนเทศ สาขาวัสดุศาสตร์อุตสาหกรรม สาขาวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีสิ่งแวดล้อม จำนวน 4 คน เป็นผู้พิการบกพร่องทางร่างกายและการเคลื่อนไหว ตาบอดสี คณะศิลปศาสตร์ สาขาภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารสากล สาขาภาษาไทยประยุกต์เพื่ออาชีพและนวัตกรรมการสื่อสาร จำนวน 4 คน เป็นผู้พิการบกพร่องทางการเคลื่อนไหวหรือร่างกาย แขน ขา คณะอุตสาหกรรมสิ่งทอและออกแบบแฟชั่น สาขาเทคโนโลยีเสื้อผ้าและการจัดการธุรกิจแฟชั่น สาขานวัตกรรมและเทคโนโลยีสิ่งทอ สาขาออกแบบแฟชั่นและสิ่งทอ-ออกแบบผลิตภัณฑ์สิ่งทอ จำนวน 4 คน เป็นผู้พิการบกพร่องทางร่างกายและการเคลื่อนไหว
คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์และการออกแบบ สาขาการออกแบบผลิตภัณฑ์อุตสาหกรรม สาขาการออกแบบบรรจุภัณฑ์และเทคโนโลยีการพิมพ์ สาขาสถาปัตยกรรม จำนวน 9 คน เป็นผู้พิการบกพร่องทางร่างกายและการเคลื่อนไหว คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิศวกรรมเมคคาทรอนิกส์ จำนวน 2 คน เป็นผู้พิการบกพร่องทางการเคลื่อนไหวขา กล้ามเนื้ออ่อนแรงที่สามารถช่วยเหลือตัวเองได้
“มหาวิทยาลัยฯ มีความยินดียิ่งที่ได้เห็นนักศึกษาผู้พิการเข้ามาเรียนรวมกับนักศึกษาปกติแล้วทุกคนมีอนาคต มีอาชีพ และเป็นที่ยอมรับในสังคม ซึ่งนอกจากความสำคัญในด้านการเรียนการสอน แล้วยังจัดพื้นที่อำนวยความสะดวกแบบครบวงจร ทั้งการเรียน การให้คำปรึกษา พร้อมปรับปรุงอาคารสถานที่ เช่น ลิฟต์โดยสาร ทางลาดในมหาวิทยาลัยเพื่อรองรับนักศึกษาอีกด้วย ทั้งนี้กำลังเปิดรับสมัครนักศึกษาตั้งแต่บัดนี้ – 22 กุมภาพันธ์ 2566 ผู้สนใจสมัครผ่านระบบออนไลน์ที่ http://admission.rmutp.ac.th สอบถามเพิ่มเติมที่ สำนักส่งเสริมวิชาการและงานทะเบียน โทรศัพท์ 0 2665 3777 ต่อ 6636, 6303, 6307, 6311” อธิการบดี กล่าว