![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/06/แก้ปัญหาคอม.jpg)
รองนายกรัฐมนตรีแถลงข่าวเตรียมจัดงาน “Gems & Jewelry Fest in Phuket”เพื่อกระตุ้นยอดขายให้กับอุตสาหกรรมเครื่องประดับและอัญมณีเพื่อการส่งออกของไทย
![รองนายกรัฐมนตรีแถลงข่าวเตรียมจัดงาน “Gems & Jewelry Fest in Phuket”เพื่อกระตุ้นยอดขายให้กับอุตสาหกรรมเครื่องประดับและอัญมณีเพื่อการส่งออกของไทย](https://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2021/09/241046-850x560.jpg)
![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/01/Nishikawa_Banner728x90px.gif)
นายจุรินทร์ ลักษณวิศิษฐ์ รองนายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรีว่าการกระทรวงพาณิชย์ กล่าวว่า งาน “Gems & Jewelry Fest in Phuket”เพื่อบูรณาการการท่องเที่ยวฝั่งอันดามัน (Andaman sandbox)กำหนดจัดขึ้นระหว่างวันที่ 8 – 12 ธันวาคม 2564 ณ เซ็นทรัลเฟสติวัลภูเก็ต โดยมีวัตถุประสงค์หลักเพื่อสร้างภาพลักษณ์และกระตุ้นยอดขายให้กับอุตสาหกรรมเครื่องประดับและอัญมณีเพื่อการส่งออกของไทยเพื่อช่วยผู้ประกอบการส่งออกกลุ่มอุตสาหกรรมอัญมณีและเครื่องประดับไทย ให้สามารถฟันฝ่าวิกฤติโควิดในครั้งนี้ไปได้ โดยจะเชิญผู้ซื้อผู้นำเข้าต่างประเทศผ่านทูตพาณิชย์ทั่วโลก เพื่อมาเข้าร่วมเจรจาการค้าภายในงาน และเปิดให้นักท่องเที่ยวและประชาชนทั่วไปได้เข้ามาชมและเลือกซื้อสินค้าตลอดงาน โดยคาคว่า จะมีจำนวนผู้ประกอบการไทยเข้าร่วมประมาณ200 ราย และมีผู้ซื้อผู้นำเข้าต่างประเทศ นักท่องเที่ยว ตลอดจนประชาชนทั่วไป เข้าเยี่ยมชมรวมกว่า 4,000 ราย
และเชื่อมั่นว่าการจัดงานครั้งนี้ จะก่อให้เกิดรายได้จากการค้าอัญมณีและเครื่องประดับเพื่อการส่งออก และสร้างเงินหมุนเวียนในระบบเศรษฐกิจจากธุรกิจท้องถิ่นที่เกี่ยวเนื่อง รวมไม่ต่ำกว่า 100 ล้านบาท ซึ่งนอกจากจะช่วยฟื้นฟูเศรษฐกิจท้องถิ่นภาคใต้แล้ว ยังเป็นการแสดงศักยภาพและความพร้อมของประเทศไทยในฐานะเป็นหนึ่งในศูนย์กลางการค้าอุตสาหกรรมอัญมณีและเครื่องประดับและซัพพลายเชนที่สำคัญของโลก อีกด้วย
สำหรับโครงการ “Gems & Jewelry Fest in Phuket” นี้ ถือเป็นการผนึกกำลังร่วมกัน ระหว่างกระทรวงพาณิชย์ โดยกรมส่งเสริมการค้าระหว่างประเทศร่วมกับสถาบันวิจัยและพัฒนาอัญมณีและเครื่องประดับแห่งชาติ สภาหอการค้าแห่งประเทศไทย และสภาอุตสาหกรรมแห่งประเทศไทย โดยกระทรวงพาณิชย์ไม่ได้เก็บค่าใช้จ่ายในการเข้าร่วมโครงการแต่อย่างใด
นอกจากนี้จะมีการจัดกิจกรรมที่สำคัญอีกหนึ่งกิจกรรมคือการจับคู่เจรจาการค้าออนไลน์ หรือ Online Business Matchingสำหรับผู้ซื้อผู้นำเข้าต่างประเทศที่ไม่สามารถเดินทางมาภูเก็ตได้ ทางกรมส่งเสริมการค้าระหว่างประเทศ ได้จัดให้มีกิจกรรมจับคู่ธุรกิจกับคู่ค้าต่างประเทศ เพื่อสร้างช่องทางและโอกาสในการส่งออกให้แก่ผู้ประกอบการไทยผ่านระบบออนไลน์ จัดขึ้นระหว่างวันที่ 29 พฤศจิกายน – 3 ธันวาคม 2564