มาดามโอ/เมาธ์ระเบิด ปากดีพาซวยตกรอบ พูดดีคนชอบเข้ารอบไปมง กลายเป็นธรรมเนียมปฏิบัติ
อีบุ๊กบางกอกทูเดย์รายสัปดาห์ ฉบับที่ ๔๓๔ ระหว่างวันที่ ๓๑ พฤษภาคม – ๖ มิถุนายน ๒๕๖๗
หน้า 36 มาดามโอ/เมาธ์ระเบิด
ปากดีพาซวยตกรอบ
พูดดีคนชอบเข้ารอบไปมง
กลายเป็นธรรมเนียมปฏิบัติไปแล้วสำหรับเวทีการประกวดใหญ่ ๆ ทำการคัดเลือก “ผู้เข้าประกวด”ด้วยวิธี “สัมภาษณ์พิเศษหรือแบบเจาะลึก” ที่มักเรียกกันว่า อาทิ “ห้องดำ” /“ห้องมืด”/ “ห้องเย็น”/ “ห้องสอบสวน”
ห้องนี้มีความสำคัญไฉน!?! ย้อนไปกาลก่อนว่า แต่เดิมยังไม่มีห้องนี้ทำให้บางครั้งไม่ได้รู้เช่นเห็นชาติผู้เข้าประกวด โดยเฉพาะ “ผู้ได้รับตำแหน่งใหญ่” เมื่อได้ทำงานร่วมกับกองแม่แล้ว ปรากฏว่า ไม่สามารถทำงานร่วมกันได้ เพราะมีโลกส่วนตัวสูง (มาก) อาทิ ไม่ตรงต่อเวลา, เรื่องเยอะความแยะ, มารยาทยอดแย่ ไม่รู้จักหัวหงอกหัวดำ, เวลามีงานก็ไม่ว่าง ไม่มีคิวให้
นี่แหละคือ คำตอบว่าทำไมจึงต้องมีห้องเหล่านี้ เพื่อที่จะได้รู้เช่นเห็นชาติ พูดหนักไปกว่านี้คือ “เห็นทาสแท้” “เห็นสันดาน” ก่อนที่จะคัดเลือกตัวมาทำงานร่วมกันกับกองประกวด โดยเฉพาะคนที่ได้มง ซึ่งต้องใช้ชีวิตร่วมกันอย่างน้อย 1 ปี
วงในรู้ดี แต่วงนอกมักจะคาใจว่า ทำไมคนนี้สวย คนนี้หล่อ ทำไมถึงไม่ได้มง ก็ด้วยเพราะหลังจากเข้าห้องที่กล่าวมาแล้ว ทำให้เห็นถึง “นิสัยส่วนตัวแย่ ๆ ” “ทัศนคติที่ห่วยแตก” “ไม่มี mindset” แบบคม ชัด ลึก
ด้วยประสบการณ์มาดามโอมีโอกาสได้เคยเข้าไปสัมผัสกับห้องต่าง ๆ เหล่านี้มาตั้งแต่สมัยที่ยังไม่มีการเปิดเผยหรือไลฟ์สดผ่านโซเชี่ยลมีเดีย จากการสัมภาษณ์ผู้เข้าประกวดทำให้เห็นถึงรอยหยักสมองและนิสัยใจคอต่าง ๆนานา ใคร “ปากดี” ก็จบเห่ … ใคร “พูดดี” (ทัศนคติดี) ก็ได้ไปต่อจ้า!!!
อีบุ๊กบางกอกทูเดย์รายสัปดาห์ ฉบับที่ ๔๓๔ ระหว่างวันที่ ๓๑ พฤษภาคม – ๖ มิถุนายน ๒๕๖๗
หน้า 36 มาดามโอ/เมาธ์ระเบิด
ปากดีพาซวยตกรอบ
พูดดีคนชอบเข้ารอบไปมง