![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/06/แก้ปัญหาคอม.jpg)
มาดามโอเมาธ์ระเบิด “ผู้จัดประกวดอวดเก่ง ก็เจ๊งชัยเป็นหมาหัวเน่าซะ” (อีบุ๊กบางกอกทูเดย์รายสัปดาห์ ฉบับที่ 417 วันที่ 2-8 ก.พ.67)
![มาดามโอเมาธ์ระเบิด “ผู้จัดประกวดอวดเก่ง ก็เจ๊งชัยเป็นหมาหัวเน่าซะ” (อีบุ๊กบางกอกทูเดย์รายสัปดาห์ ฉบับที่ 417 วันที่ 2-8 ก.พ.67)](https://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/02/P36-240202-08-11-850x560.jpg)
![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/01/Nishikawa_Banner728x90px.gif)
อีบุ๊กบางกอกทูเดย์รายสัปดาห์ ฉบับที่ 417 วันที่ 2-8 กุมภาพันธ์ 2567
หน้า 36 มาดามโอ/เมาธ์ระเบิด
ผู้จัดประกวดอวดเก่ง
ก็เจ๊งชัยเป็นหมาหัวเน่าซะ
ในช่วง 1-2 ปีที่ผ่านมา ใคร ๆ ก็ผันตัวมาเป็นผู้จัดประกวด ทั้งสร้างเวทีเอง ทั้งซื้อลิขสิทธ์มาจัด ด้วยความที่หลายคนเป็นมือใหม่ แต่ทว่ามีเงินซะอย่าง จึงลุกขึ้นมาเป็นผู้จัดซะเองเลย
บางคนวิ่งหาทีมเวิร์กหรือกัลยาณมิตรที่ดีมาช่วยกันจัดงาน แต่บางคนก็ทำอวดเก่งเบ่งกล้าม ไม่เอาใครเลย จัดเองคนเดียว แต่ก็จ้างคนที่ไม่มีประสบการณ์ ด้วยค่าตัวถูกไม่ต้องจ้างแพงมาทำงาน
ด้วยความที่บ้าเห่อก็เที่ยวเพ้อเจ้อ ประกาศศักดาในโซเชี่ยลมีเดีย ในทำนองที่ว่า เวทีข้ายิ่งใหญ่ในปฐพีหาใดเทียม ด้วยฝีมือคนเก่งที่สุดในจักรวาล
สุดท้ายก็เละยิ่งกว่าโจ๊กกองปราม+โจ๊กสามย่าน ไม่เหมือนราคาคุย ปัญหาเกิดขึ้นตั้งแต่หลังเวทียันหน้างาน ทั้งกับทีมงานเอย ผู้เข้าประกวดเอย พี่เลี้ยงเอย คณะกรรมการเอย สปอนเซอร์เอย ร่วมถึงแขกเหรื่อที่มาร่วมงาน เพราะตัวเองไมปล่อยให้ทีมงานรับผิดชอบบ้าง วิ่งหัวฟูอยู่คนเดียว…จบงานนี้โจทก์เพียบ
มีหรือจะได้ไปต่องานหน้า กลายเป็น “หมาหัวเน่าเฟะ”ที่แท้ทรู ไปที่ไหนเหม็นที่นั่นจ้า!
นิทานเรื่องสอนใจเอาไว้ว่า
- ไม่เจ๋งจริงอย่าริจัดงานอะไรคนเดียว
- อย่าอวดอ้างอวดเก่งโชว์ต่อสาธารณชน อย่าง โซเชียลมีเดีย เป็นต้น จะเป็นการประจานตัวเองหากงานออกมาห่วยแตก!
- ใครแนะนำอะไรอย่าทำตัวอวดดี ไม่ฟังใคร แถมยังยกตนข่มท่าน
- มีเงินแต่ไร้สมองอย่าหวังจะทำอะไรสำเร็จได้
- โง่แล้วอย่าอวดฉลาด เพราะคนจะเห็นว่า ฉลาดแต่เรื่องโง่ ๆ มากกว่า
อีบุ๊กบางกอกทูเดย์รายสัปดาห์ ฉบับที่ 417 วันที่ 2-8 กุมภาพันธ์ 2567
หน้า 36 มาดามโอ/เมาธ์ระเบิด
ผู้จัดประกวดอวดเก่ง
ก็เจ๊งชัยเป็นหมาหัวเน่าซะ
อีบุ๊กบางกอกทูเดย์รายสัปดาห์ ฉบับที่ ๔๑๗ ระหว่างวันที่ ๒-๘ กุมภาพันธ์ ๒๕๖๗
(สามารถพลิกอ่านได้เหมือนหนังสือปกติ)
https://book.bangkok-today.com/books/sjua/#p=36