![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/06/แก้ปัญหาคอม.jpg)
มทบ.15 ร่วมกับ กอ.รมน.จ.เพชรบุรี จัดพิธีเปิด โครงการอบรมเยาวชน “เด็กดีของพระราชา”
![มทบ.15 ร่วมกับ กอ.รมน.จ.เพชรบุรี จัดพิธีเปิด โครงการอบรมเยาวชน “เด็กดีของพระราชา”](https://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2023/12/1920545_0-850x560.jpg)
![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/01/Nishikawa_Banner728x90px.gif)
มณฑลทหารบกที่ 15 (มทบ.15)และ กองอำนวยการรักษาความมั่นคงภายในจังหวัดเพชรบุรี (กอ.รมน.จ.เพชรบุรี ) พร้อมด้วย นางสาวศิริญา เดชะคำภู ผู้อำนวยการโรงเรียนป่าเด็งวิทยาและคณะครู ร่วมจัดโครงการอบรมเยาวชน “เด็กดีของพระราชา”
โดยได้รับเกียรติจาก พล.ต.เวชยันต์ แว่นไธสงค์ ผบ.มทบ.15/ผอ.ศอ.ศอส. พระราชทาน มทบ.15 เป็นประธานในพิธี พร้อมด้วย พ.อ.กรกานต์ นาเวชวนิชกุล รอง ผอ.รมน จังหวัด เพชรบุรี นายประจินต์ เสียงเพราะ ประธานคณะกรรมการสถานศึกษา และนายวรากรณ์ นาถมทอง ผอ.กลุ่มนิเทศติดตาม และประเมินผลการจัดการศึกษา สพม.เพชรบุรี เข้าร่วมในพิธีดังกล่าว
การอบรมครั้งนี้ มีเยาวชนเข้ารับการอบรม ระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 , 5 และ 6 จำนวนทั้งสิ้น 360 คน โดยการดำเนินโครงการในครั้งนี้ ได้รับความอนุเคราะห์วิทยากรจากศูนย์อำนวยการ ศูนย์จิตอาสาพระราชทาน มณฑลทหารบกที่ 15 ชมรมพัฒนาสังคมโรงเรียนนายร้อยพระจุลจอมเกล้า และวิทยาลัยพยาบาลกองทัพบก
โดยมีวัตถุประสงค์ เพื่อสร้างความตระหนักรู้ให้เยาวชน เห็นความสำคัญของสถาบันหลักของชาติ พัฒนาพฤติกรรมเชิงบวกของเยาวชน ให้มีระเบียบวินัย มีความรับผิดชอบ ชื่อสัตย์สุจริตอยู่อย่างพอเพียง มีจิตสาธารณะ และเพื่อแนะนำแนวทางการเข้าศึกษาต่อในสถาบันการศึกษาต่าง ๆ แก่เยาวชนที่เข้าร่วมโครงการ มีแรงบันดาลใจในการเลือกเข้าศึกษาต่อ ในระดับอุดมศึกษา มีอาชีพที่มุ่งหวังเพื่อการวางแผนเตรียมความพร้อมอย่างถูกวิธีและมีประสิทธิผลสูงสุด จัดขึ้นระหว่างวันที่ 15 -17 ธันวาคม 2566 ณ โรงเรียนป่าเด็งวิทยา