![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/06/แก้ปัญหาคอม.jpg)
มทบ.15 จัดพิธีไหว้ครู,เปิดการศึกษา และปฐมนิเทศหลักสูตรการศึกษานอกระบบ ระดับการศึกษาขั้นพื้นฐาน ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2566
![มทบ.15 จัดพิธีไหว้ครู,เปิดการศึกษา และปฐมนิเทศหลักสูตรการศึกษานอกระบบ ระดับการศึกษาขั้นพื้นฐาน ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2566](https://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2023/12/1838310_0-850x560.jpg)
![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/01/Nishikawa_Banner728x90px.gif)
เมื่อวันที่ 30 พ.ย.66 เวลา 10.30 น. พล.ต.เวชยันต์ แว่นไธสงค์ ผบ.มทบ.15 เป็นประธานในพิธีไหว้ครู,เปิดการศึกษา และปฐมนิเทศหลักสูตรการศึกษานอกระบบ ระดับการศึกษาขั้นพื้นฐาน ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2566 ณ อาคารอเนกประสงค์ พัน.มทบ.15 โดยมีนักศึกษาพลทหารกองประจำการเข้าร่วมพิธีฯ จำนวน 150 นาย โดยมี นางสาวดนยา แย้มภู่ผู้อำนวยการศูนย์ส่งเสริมการเรียนรู้อำเภอเมืองเพชรบุรีสำนักงานส่งเสริมการเรียนรู้จังหวัดเพชรบุรี พร้อมเจ้าหน้าที่ และคณะนายทหารมทบ.15 เข้าร่วมพิธี ซึ่งกำลังพลพลทหารจะเข้ารับการศึกษาเพื่อเพิ่มวุฒิการศึกษาในระหว่างรับราชการ 2 ปีได้วุฒิเพิ่มระดับขึ้นตั้งแต่ระดับมัธยมศึกษาปีที่ 3 และปีที่ 6 นำไปใช้สอบเป็นนักเรียนนายสิบทหารบกได้ และหลังจากพ้นจากการรับราชการนำวุฒิการศึกษาที่จบไปสมัครงานประกอบอาชีพ หรือศึกษาต่อในระดับสูงขึ้นต่อไป