![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/06/แก้ปัญหาคอม.jpg)
นายกฯ เศรษฐา ทวีสิน และคณะ ร่วมชมการแข่งขันศึก “ONE ลุมพินี 46” พร้อมผลักดันมวยไทยซอฟพาวเวอร์ ภูมิใจมวยไทยให้เป็นกีฬาที่คนดูมากที่สุดในโลก
![นายกฯ เศรษฐา ทวีสิน และคณะ ร่วมชมการแข่งขันศึก “ONE ลุมพินี 46” พร้อมผลักดันมวยไทยซอฟพาวเวอร์ ภูมิใจมวยไทยให้เป็นกีฬาที่คนดูมากที่สุดในโลก](https://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2023/12/413838665_948234900005493_1642909570923216060_n-850x560.jpg)
![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/01/Nishikawa_Banner728x90px.gif)
วันที่ 22 ธันวาคม 2566 เวลา 20.30 น. ณ ศูนย์พัฒนากีฬากองทัพบก (มวยไทยลุมพินี) ถนนรามอินทรา เขตบางเขน กรุงเทพฯ นายเศรษฐา ทวีสิน นายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรีว่าการกระทรวงการคลัง ในฐานะประธานคณะกรรมการยุทธศาสตร์ซอฟต์พาวเวอร์แห่งชาติ พร้อมด้วย นางสาวแพทองธาร ชินวัตร รองประธานคณะกรรมการยุทธศาสตร์ซอฟต์พาวเวอร์แห่งชาติและหัวหน้าพรรคเพื่อไทย และคณะ ร่วมชมการแข่งขันศึก “ONE ลุมพินี 46” โดยมีนายชาตรี ศิษย์ยอดธง ประธานกรรมการบริหาร ONE Championship ให้การต้อนรับ เมื่อเดินทางถึง พลเอกเจริญชัย หินเธาว์ ผู้บัญชาการทหารบก มอบโมเดลตุ๊กตาแม่ไม้มวยไทยเป็นของที่ระลึก โดยนายกรัฐมนตรีพร้อมผลักดันมวยไทยซอฟพาวเวอร์ ภูมิใจมวยไทยให้เป็นกีฬาที่คนดูมากที่สุดในโลก พร้อมส่งเสริมนักมวยไทย-เทรนเนอร์ไทย ส่งออกไปสอนคนทั่วโลกให้รู้จักศิลปะมวยไทย
![](https://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2023/12/413838664_948234896672160_1043996007382481921_n.jpg)
นายกรัฐมนตรีกล่าวปาฐกถาพิเศษ ‘Soft Power ของมวยไทย’ บนเวทีว่ารู้สึกเป็นเกียรติที่ได้มาร่วมงานประวัติศาสตร์และชมการแข่งขันศึก ONE ลุมพินี 46 ในวันนี้ เป็นการแข่งขันที่ถ่ายทอดสดไปยังผู้ชมทั่วโลก ขอขอบคุณคุณชาตรี ศิษย์ยอดธง ที่นำรายการ ONE ลุมพินี 46 มวยไทยเผยแพร่ไปทั่วโลกและยังคงเก็บรักษาการต่อสู้แบบมวยไทย ในฐานะคนไทยรู้สึกภูมิใจมากที่การแข่งขันมวยไทยเป็นหนึ่งในรายการที่เป็นที่นิยมในโลก และในช่วงหลังนี้ มวยไทยเป็นหนึ่งในซอฟต์พาวเวอร์ที่ดีที่สุดในโลก หวังว่าจะได้เห็นส่งออกผู้ฝึกสอนมวยไทย นักมวยไทย ไปสอนคนทั่วโลกให้รู้จักศิลปะมวยไทยของเรา ทำให้มวยไทยเป็นวัฒนธรรมที่แพร่หลาย และขอขอบคุณงานในคืนนี้ ขอบคุณที่ได้เชิญมาร่วมงานและขอให้ทุกท่านมีช่วงเวลาที่มีความสุขที่สุดในคืนนี้
![](https://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2023/12/413857319_948234903338826_2270112638657513639_n.jpg)
โอกาสนี้ นายก้องศักดิ์ ยอดมณี ผู้ว่าการการกีฬาแห่งประเทศไทย นายพิมล ศรีวิกรม์ คณะกรรมการยุทธศาสตร์ซอฟต์พาวเวอร์แห่งชาติ ด้านการกีฬา นายชลิตรัตน์ จันทรุเบกษา อนุกรรมการด้านกีฬา ในคณะกรรมการยุทธศาสตร์ซอฟต์พาวเวอร์แห่งชาติ ได้เข้าร่วมการรับชมการแข่งขันนี้ด้วย
.
![](https://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2023/12/413857581_948234873338829_3269204192421133281_n.jpg)
Facebook Comments