![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/06/แก้ปัญหาคอม.jpg)
นายกฯ เศรษฐา ทวีสิน ตรวจสถานการณ์ฝุ่น PM 2.5 ที่บริเวณแยกราชประสงค์ ฝั่งเกษรพลาซ่า เขตปทุมวัน กทม.
![นายกฯ เศรษฐา ทวีสิน ตรวจสถานการณ์ฝุ่น PM 2.5 ที่บริเวณแยกราชประสงค์ ฝั่งเกษรพลาซ่า เขตปทุมวัน กทม.](https://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2023/12/2-16.jpg)
![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/01/Nishikawa_Banner728x90px.gif)
วันที่ 13 ธันวาคม 2566 เวลา 11.10 น. นายเศรษฐา ทวีสิน นายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรีว่าการกระทรวงการคลัง ตรวจสถานการณ์ฝุ่น PM 2.5 ที่บริเวณแยกราชประสงค์ ฝั่งเกษรพลาซ่า เขตปทุมวัน กรุงเทพมหานคร โดยกล่าวว่าปัญหาฝุ่น PM2.5 ส่งผลกระทบต่อพี่น้องประชาชน โดยเฉพาะสุขภาพเป็นเรื่องที่รัฐบาลห่วงใย จึงสั่งการกำชับให้ทุกหน่วยเร่งจัดการและตรวจสอบแก้ไขปัญหาอย่างใกล้ชิดและย้ำว่ารัฐบาลจะแก้ไขปัญหาฝุ่นเต็มความสามารถ
.
1. นายกรัฐมนตรีกล่าวว่า ปัญหาฝุ่น PM2.5 ที่เกิดขึ้น ทุกฝ่ายและทุกคนให้ความสำคัญอย่างยิ่ง เพราะฝุ่นส่งผลกระทบต่อทุกภาคส่วน ทั้งด้านการท่องเที่ยวและสุขภาพ โดยเมื่อเช้าที่ผ่านมา พบว่าปริมาณฝุ่นหลายพื้นที่เกินมาตรฐาน จึงได้กำชับให้ทุกหน่วยงานจัดการและตรวจสอบอย่างเข้มข้น
.
2. นายกรัฐมนตรี กล่าวต่อว่าปัญหาสภาพรถยนต์ที่เกิดควันดำ ก็เป็นสาเหตุหนึ่งซึ่งเรื่องนี้เป็นเรื่องที่เกิดขึ้นทั่วโลก เราจึงต้องผลักดันให้เข้าสู่การเปลียนผ่านเป็นรถยนต์ EV อีกทั้งรัฐบาลยังให้ความสำคัญเกี่ยวกับฝุ่นที่เกิดจากการเผาซากพืชผลการเกษตร เช่น เผาอ้อยและซังข้าวโพด จึงเน้นย้ำให้รัฐมนตรีกระทรวงอุตสาหกรรมเข้าไปดูแลอย่างใกล้ชิด
.
3. นายกรัฐมนตรี กล่าวทิ้งท้ายว่า ปัญหาฝุ่นที่เกิดนี้ ไม่ใช่เพียงแค่รับรู้ว่าเป็นปัญหาที่จะเกิดในช่วงเวลาใดเวลาหนึ่งแล้วจะหมดไป และไม่อยากใช้คำว่าเป็นฤดูกาล เพราะถ้าใช้คำดังกล่าวแสดงว่าเรายอมรับปัญหา แต่เป็นเรื่องที่เราจะต้องดูแลอย่างใกล้ชิดและอย่ายอมรับมัน เรารู้ว่าปัญหามาช่วงนี้แต่อย่าคิดว่าเดี๋ยวมาเดี๋ยวก็ไปเองมันไม่ใช่ แต่เราจะต้องช่วยกันทุกคนเราต้องดูแลเอาใจใส่ เพราะเป็นเรื่องสุขภาพของพี่น้องประชาชนและยืนยันว่ารัฐบาลจะดูแลแก้ไขปัญหาอย่างเต็มที่แน่นอน
.
Facebook Comments