![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/06/แก้ปัญหาคอม.jpg)
นายกรัฐมนตรีถึงทำเนียบประธานาธิบดีฝรั่งเศสทักทายอย่างเป็นกันเอง ก่อนร่วมงานเลี้ยงอาหารกลางวัน
![นายกรัฐมนตรีถึงทำเนียบประธานาธิบดีฝรั่งเศสทักทายอย่างเป็นกันเอง ก่อนร่วมงานเลี้ยงอาหารกลางวัน](https://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/05/444501862_1034039588091690_1329324149642277270_n-850x560.jpg)
![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/01/Nishikawa_Banner728x90px.gif)
วันที่ 16 พฤษภาคม 2567 เวลา 13.45 น.ตามเวลาท้องถิ่น ณ ทำเนียบประธานาธิบดีแห่งสาธารณรัฐฝรั่งเศส นายเศรษฐา ทวีสิน นายกรัฐมนตรี เข้าร่วมงานเลี้ยงอาหารกลางวัน โดยมีนายเอมานูว์แอล มาครง (H.E. Mr. Emmanuel Macron) ประธานาธิบดีแห่งสาธารณรัฐฝรั่งเศส เป็นเจ้าภาพ และเป็นโอกาสให้ผู้นำทั้งสองหารือระหว่างรับประทานชา-กาแฟ โดยเป็นการหารือกันอย่างส่วนตัว
.![](//bangkok-today.com/wp-content/plugins/a3-lazy-load/assets/images/lazy_placeholder.gif)
![](https://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/05/436227826_1034039611425021_1993329929216507523_n.jpg)
โอกาสนี้ ผู้นำทั้งสองได้ร่วมถ่ายรูปกับคณะนักธุรกิจที่เดินทางมาร่วมงาน Thailand – France Business Forum ด้วย
.
นอกจากนี้ นายเศรษฐา ทวีสิน ได้โพสต์ข้อความบนเฟซบุ๊กส่วนตัว เพิ่มเติมถึงเรื่องการเข้าพบประธานาธิบดีฝรั่งเศส ด้วยดังนี้
.
“ครั้งที่ 2 ในรอบ 3 เดือน ที่ได้พบกับท่านประธานาธิบดีแห่งสาธารณรัฐฝรั่งเศส เอมานูว์แอล มาครง มีความคืบหน้าอย่างเป็นรูปธรรมในหลายเรื่องหลังจากการเยือนเมื่อเดือนมีนาคมที่ผ่านมา โดยเฉพาะการค้า การลงทุน และ Soft Power ครับ
.![](//bangkok-today.com/wp-content/plugins/a3-lazy-load/assets/images/lazy_placeholder.gif)
![](https://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/05/440877501_1034039624758353_3213980887126258260_n.jpg)
การมาฝรั่งเศสในครั้งนี้จะเน้นเรื่อง Business แต่ผมได้รับเกียรติอย่างสูงที่ทางฝรั่งเศสต้อนรับคณะไทยเป็นอย่างดี และที่สำคัญยังได้มีโอกาสแลกเปลี่ยนช่องทางการติดต่อส่วนตัวเพื่อให้ประสานงานได้เร็วขึ้น และพบกับสตรีหมายเลข 1 ประทับใจมาก ๆ ครับ”
.
เพจพรรคเพื่อไทย
![](https://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/05/444501590_1034039601425022_4477458923421930001_n.jpg)
Facebook Comments