![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/06/แก้ปัญหาคอม.jpg)
นอภ.บางละมุง แก้ปัญหาความเดือดร้อนลำคาญชายหาดจอมเทียน
![นอภ.บางละมุง แก้ปัญหาความเดือดร้อนลำคาญชายหาดจอมเทียน](https://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/05/แก้ๆๆๆนักท่องเที่ยวร้องเรียนจุดพลุดอกไม-850x560.jpg)
![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/01/Nishikawa_Banner728x90px.gif)
นอภ.บางละมุง บูรณาการทุกหน่วยงาน สางปัญหาความเดือดร้อนลำคาญชายหาดจอมเทียน จัดกำลังเจ้าหน้าที่เฝ้าระวังการก่อเหตุ หากพบผู้กระทำความผิดดำเนินคดีขั้นเด็ดขาด วอนนักท่องเที่ยวใช้สิทธิเสรีภาพที่ไม่สร้างความเดือนร้อนให้คนอื่น
นายวีกิจ มานะโรจน์กิจ นายอำเภอบางละมุง เปิดเผยหลังประชุมหารือร่วมกับหน่วยงานที่เกี่ยวข้องในการแก้ไขปัญหาความเดือดร้อนลำคาญให้กับประชาชนที่พักอาศัยบริเวณชายหาดจอมเทียน พัทยา ว่า อำเภอบางละมุง ได้ร่วมกับเมืองพัทยา และ สภ.เมืองพัทยา เพื่อหาแนวทางในการเหตุเดือดร้อนลำคาญให้กับประชาชนและนักท่องเที่ยว ที่พักอาศัยบริเวณชายหาดจอมเทียนเมืองพัทยา หลังจากที่ผ่านมามีนักท่องเที่ยวบ้างกลุ่มมานั่งพักผ่อนในช่วงกลางคืนแล้วมีการจุดพลุ ส่งเสียงดังรบกวนการพักผ่อนของประชาชนและนักท่องเที่ยวทั่วไป จนไม่สามารถนอนหลับได้
โดยแนวทางการแก้ไขปัญหาที่เกิดขึ้นจากการประชุมหารือได้มีความเห็นร่วมกันที่จะทำการติดตั้งป้ายเตือนเกี่ยวความผิดทางกฎหมายในการจุดพลุและจำหน่ายพลุ บนที่สาธารณะ ซึ่งจะจัดทำป้ายเตือนเป็นภาษาไทยและภาษาอังกฤษ เพื่อให้นักท่องเที่ยวได้ทราบถึงความผิดในการจุดพลุและจำหน่ายพลุ ว่าผิดกฎหมาย อีกทั้งทางอำเภอบางละมุงจะมีการบูรณาการหน่วยงานที่เกี่ยวข้องทุกภาคส่วน ในการจัดกำบังเจ้าหน้าที่ ตรวจตรา เฝ้าเวรยามลงพื้นที่เฝ้าระวังบริเวณชายหาดที่เป็นจุดเสียงและมีการจุดพลุบ่อย ๆ ในทุก ๆวัน ๆ เพื่อเป็นการป้องปรามไม่ให้มีการกระทำความผิดทั้งการจุดพลุและจำหน่ายพลุ ที่สร้างความเดือดร้อนลำคาญให้กับประชาชนและนักท่องเที่ยวที่พักอาศัยในบริเวณชายหาดจอมเทียน นอกจากนี้เจ้าหน้าที่ตำรวจสภ.เมืองพัทยาจะทำการสืบสวนเชิงลึก เพื่อหาร้านค้าที่มีการลักลอบจำหน่ายพลุในพื้นที่อำเภอบางละมุงรวมถึงพื้นที่อำเภอข้างเคียงให้กับกลุ่มพ่อค้าแม่ค้าขาจร แล้วนำมาจำหน่ายที่ชายหาดจอมเทียน เพื่อจะได้ดำเนินการทางกฎหมายอย่างเด็ดขาดาต่อไป
นายวีกิจ เปิดเผยว่า ทั้งนี้อยากแจ้งเตือนให้กับนักท่องเที่ยวที่มาพักผ่อนบริเวณชายหาดจอมเทียนในยามค่ำคืน ว่า การจุดพลุมีความผิดทางกฎหมายเมื่อนักท่องเที่ยวเดินทางมาพักผ่อนก็มีกลุ่มคนที่อยากพักผ่อนเหมือนกับนักท่องเที่ยวเช่นกัน ดังนั้นการใช้สิทธิเสรีภาพต้องใช้บนพื้นที่ฐานที่ไม่ไปรบกวนคนอื่น อีกทั้งการจุดพลุก็มีความผิดทางกฎหมายอยุ่แล้ว จึงอยากขอความร่วมมือกับนักท่องเที่ยวมาเที่ยวแล้วใช้สิทธิเสรีภาพโดยไม่เบียดเบียนและสร้างความเดือดร้อนให้กับคนอื่นและมาท่องเที่ยวพักผ่อนที่เมืองพัทยาโดยที่ไม่กระทำผิดต่อกฎหมาย