![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/06/แก้ปัญหาคอม.jpg)
“ททท.” นำทีมนักแกะสลักน้ำแข็งไทย คว้ารางวัลรองชนะเลิศ ในการแข่งขันแกะสลักหิมะนานาชาติ ครั้งที่ 48 ณ เมืองซัปโปโร ประเทศญี่ปุ่น
![“ททท.” นำทีมนักแกะสลักน้ำแข็งไทย คว้ารางวัลรองชนะเลิศ ในการแข่งขันแกะสลักหิมะนานาชาติ ครั้งที่ 48 ณ เมืองซัปโปโร ประเทศญี่ปุ่น](https://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/02/S__2588990_0-850x560.jpg)
![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/01/Nishikawa_Banner728x90px.gif)
วันนี้ (7 กุมภาพันธ์ 2567) นางสาวฐาปนีย์ เกียรติไพบูลย์ ผู้ว่าการการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย (ททท.) ร่วมเป็นเกียรติในการเข้าร่วมงานประกาศรางวัลการแข่งขันแกะสลักหิมะนานาชาติ ครั้งที่ 48 (48th International Snow Sculpture Contest) ซึ่งจัดขึ้นที่งานเทศกาลหิมะ ซัปโปโร ครั้งที่ 74 ณ เมืองซัปโปโร ประเทศญี่ปุ่น โดยในปีนี้ถือเป็นการจัดครั้งแรก หลังจากห่างหายไป 3 ปี เนื่องจากการแพร่ระบาดของเชื้อไวรัสโควิด-19 โดยการแข่งขันในปีนี้ มีทีมเข้าร่วมแข่งขันรวมทั้งหมด 9 ทีม ได้แก่ ฮาวาย อินโดนีเซีย โปแลนด์ สิงคโปร์ พอร์ทแลนด์ ลิธัวเนีย มองโกเลีย เกาหลีใต้และประเทศไทย
ในการนี้ ททท. ให้การสนับสนุนส่งทีมตัวแทนของประเทศไทยเข้าร่วมการแข่งขัน ซึ่งทีมชาติไทยได้แกะสลักผลงานชื่อ “The Naga Fireballs” มีลักษณะเป็นองค์พญานาคขนาดใหญ่ตระการตา สื่อถึงความเชื่อและความศรัทธาของชาวไทยที่อาศัยอยู่ริมฝั่งแม่น้ำโขง และสื่อถึงงานเทศกาลบั้งไฟพญานาคของจังหวัดหนองคาย ที่จัดขึ้นเป็นประจำทุกปีในช่วงออกพรรษา โดยผลงานชิ้นนี้ได้รับรางวัลรองชนะเลิศในการแข่งขัน ผลงานดังกล่าวจึงถือเป็นอีกหนึ่งแนวทางในการนำเสนอ Soft Power เชิงวัฒนธรรม ผ่านเรื่องราวและลวดลายการแกะสลักที่แสดงถึงความงดงามอ่อนช้อยของศิลปะไทย โดยทีมนักแกะสลักน้ำแข็งของไทยได้เคยสร้างชื่อเสียงให้กับประเทศไทยมาแล้วในการแข่งขันปีก่อน ๆ โดยได้รับรางวัลชนะเลิศ มากถึง 9 สมัย ส่งผลให้เกิดความสนใจจากสื่อญี่ปุ่นชั้นนำ อาทิ NHK และ TV Asahi คอยติดตามถ่ายทำตลอดการแข่งขัน และยังมีผู้เข้าร่วมชมงานจำนวนมากซึ่งเป็นนักท่องเที่ยวจากทั่วโลกให้ความสนใจผลงานของประเทศไทย
#SapporoSnowFestival
#AmazingThailand