![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/06/แก้ปัญหาคอม.jpg)
“ติ๊ก เจษฎาภรณ์” ชวนท่องเที่ยวเชิงอนุรักษ์ ชมศูนย์การเรียนรู้จัดการขยะครบวงจร ป่าชายเลนจังหวัดระยอง
![“ติ๊ก เจษฎาภรณ์” ชวนท่องเที่ยวเชิงอนุรักษ์ ชมศูนย์การเรียนรู้จัดการขยะครบวงจร ป่าชายเลนจังหวัดระยอง](https://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2022/05/PB__2128-850x560.jpg)
![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/01/Nishikawa_Banner728x90px.gif)
นักแสดงหนุ่มและผู้ดำเนินการด้านท่องเที่ยว “ติ๊ก-เจษฎาภรณ์ ผลดี” ชวนท่องเที่ยวเชิงอนุรักษ์พื้นที่ป่าชายเลนจังหวัดระยอง โดยติ๊ก กล่าวว่า ป่าชายเลนจังหวัดระยองเป็นแหล่งท่องเที่ยวป่าในเมืองของคนระยอง ที่นักท่องเที่ยวจะได้ใกล้ชิดกับธรรมชาติโดยไม่ต้องเดินทางไกลให้ได้อย่างใกล้ชิด เช่น สัมผัสธรรมชาติ บรรยากาศร่มรื่น สูดอาการสดชื่นใจกลางเมืองระยอง แหล่งท่องเที่ยวเชิงธรรมชาติในการศึกษาดูงาน การอนุรักษ์สิ่งแวดล้อมเพื่อฟื้นฟูป่าชายเลน กิจกรรม CSR การสร้างคอนโดปูเพื่อเสริมสร้างแหล่งอาหารและที่อยู่อาศัยให้กับสัตว์น้ำ สร้างห่วงโซ่อาหารตามธรรมชาติในการฟื้นฟูสิ่งแวดล้อมและอนุรักษ์ระบบนิเวศป่าชายเลน
ทางด้าน นายภุชชงค์ สฤษฎีชัยกุล ผอ.สำนักงานทรัพยากรทางทะเลและชายฝั่งที่ 1 (สทช.1) กล่าวว่า ปัญหาขยะตกค้างในสิ่งแวดล้อม รวมถึงการจัดการขยะทะเลกลายเป็นกระแสสังคมและหลายองค์กรต่างให้ความสำคัญและพยายามบูรณาการร่วมกันเพื่อการจัดการอย่างเป็นระบบและครบวงจร โดยกรมทรัพยากรทางทะเลและชายฝั่ง ได้จับมือกับพันธมิตรภาครัฐและเอกชนจัดทำพื้นที่สาธิตการบริหารจัดการขยะทะเลครบวงจรอย่างมีส่วนร่วม สวนสาธารณะโขดปอ ชุมชนเนินพระ-เทศบาลนครระยอง ความร่วมมือจากทุกภาคส่วนที่ได้ร่วมกันดำเนินงานตั้งแต่ช่วงปลายปี 2562 ไม่ว่าจะเป็น โมเดลศูนย์เรียนรู้ครบวงจรด้านความหลากหลายทางชีวภาพ ป่าชายเลน การจัดการขยะและขยะทะเล ที่ดำเนินงานโดย IUCN การดำเนินการส่งเสริมการคัดแยกขยะต้นทางในครัวเรือน โดย SCG Chemical การจัดการขยะปลายทางโดยใช้นวัตกรรม Litter trap ของ SCG การคิดค้นนวัตกรรมเรือถีบเก็บขยะของกลุ่มบริษัท ดาว ประเทศไทย ร่วมกับวิทยาลัยเทคนิคระยองและกลุ่มอนุรักษ์และฟื้นฟูแม่น้ำระยองป่าชายเลน รวมถึงนวัตกรรม River Plastic Trap ของมูลนิธิเทอร์ราไซเคิล ไทย ที่ได้จัดทำขึ้นเป็นต้นแบบ และการดำเนินการพื้นที่สาธิตโครงการชายหาดปลอดบุหรี่ การติดตั้งตาข่ายดักปากท่อก่อนลงสู่ทะเล และนวัตกรรมทุ่นกักขยะบริเวณพื้นที่ป่าในเมืองและบูมกักขยะ ที่กรมทรัพยากรทางทะเลและชายฝั่งได้ผลักดันดำเนินการจนประสบความสำเร็จอย่างเป็นรูปธรรม
“ต้องขอขอบคุณนายชาญนะ เอี่ยมแสง ผู้ว่าราชการจังหวัดระยอง นายปิยะ ปิตุเตชะ นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดระยอง และนายวิชิต ศรีชลา นายกเทศมนตรีนครระยอง รวมถึงหน่วยงานภาคเอกชน หน่วยงานราชการในพื้นที่ และที่สำคัญคือพี่น้องประชาชนจังหวัดระยองที่ร่วมกันจนประสบความสำเร็จ ซึ่งยกพื้นที่ต้นแบบแห่งนี้เป็นแหล่งเรียนรู้ กับชุมชนในพื้นที่อื่นๆอีกต่อไป”