![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/06/แก้ปัญหาคอม.jpg)
ณัฐพล วิสุทธิไกรสีห์ จับมือพันธมิตร ลุยกลยุทธ์การตลาดมิติใหม่
![ณัฐพล วิสุทธิไกรสีห์ จับมือพันธมิตร ลุยกลยุทธ์การตลาดมิติใหม่](https://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/06/คุณณัฐพล-วิสุทธิไกรสีห์-กรรมการผู้จัดการ-บริษัท-เอเซียติค-อุตสาหกรรมเกษตร-จำกัด2-850x560.jpg)
![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/01/Nishikawa_Banner728x90px.gif)
ณ ปัจจุบัน การดำเนินธุรกิจเพียงลำพัง อาจทำให้การเติบโตของธุรกิจเป็นไปอย่างจำกัด แต่หากมีความร่วมมือกัน ระหว่างพันธมิตร ในธุรกิจที่สามารถเชื่อมโยงเข้าหากันได้ จะไม่เพียงแค่สร้างการเติบโตให้กับธุรกิจได้เจริญรุดหน้ามากขึ้นเท่านั้น แต่ยังต่อยอดให้เกิดการขยายตลาด และสร้างผลิตภัณฑ์ใหม่ๆ ขึ้นมา ทำให้เกิดความมั่นคงในธุรกิจอย่างยั่งยืน
ธุรกิจแบบ Sharing Coconut Culture With The World
ล่าสุด คุณณัฐพล วิสุทธิไกรสีห์ กรรมการผู้จัดการ บริษัท เอเซียติค อุตสาหกรรมเกษตร จำกัด ผู้ผลิต แปรรูป และส่งออกผลิตภัณฑ์จากมะพร้าวรายใหญ่ 1 ใน 3 ของประเทศไทย ได้ชูวิสัยทัศน์ในการทำธุรกิจแบบ “Sharing Coconut Culture With The World” หรือ การถ่ายทอดและแบ่งปันวัฒนธรรมจากมะพร้าวไปสู่ทั่วโลก ด้วยการสร้างกระแสเขย่าตลาดกะทิ ที่เป็นการจับมือร่วมกับ 2 แบรนด์ร้านดัง อย่าง ร้านอัมพวา ไทยคิดเช่น และ เยนลี่ยัวส์ (Yenly Yours) ซึ่งในกลุ่มธุรกิจโฮเรก้า พร้อมกับการรุกกลยุทธ์ “Collaboration Marketing” เพื่อตอบรับเทรนด์ผู้บริโภคกะทิทั่วโลกที่เติบโตขึ้นอย่างก้าวกระโดด ที่จะทำให้เกิดสำรับอาหารไทยโมเดิร์น สไตล์อัมพวา และ เครื่องดื่มแนวใหม่ ที่ถูกรังสรรค์ด้วยวัตถุดิบคุณภาพ ที่มีชื่อเสียงของไทย อย่างมะม่วงทอง และ ครีมกะทิ โดยตั้งเป้าในปี 2567 จะสามารถชิงส่วนแบ่งในตลาดกะทิ เบอร์ 2 ให้ได้
“ปัจจุบันตลาดกะทิมีมูลค่ารวมอยู่ที่ 3,300 ล้านบาท และผมก็คาดการณ์ว่าในปี 2567 เราจะเติบโตขึ้นแบบ Double Digit หรือในระดับสองหลัก โดย เอเซียติคฯ เป็นผู้ผลิต แปรรูป และส่งออกผลิตภัณฑ์จากมะพร้าวรายใหญ่ 1 ใน 3 ของประเทศไทย ในปี 2566 ซึ่งมียอดขายรวมอยู่ที่ 500 ล้านบาท ตั้งเป้าชิงส่วนแบ่งทางการตลาดก้าวขึ้นเป็นแบรนด์กะทิอันดับ 2 ในปี 2567 ภายใต้กลยุทธ์หลักที่จะมาผลักดันให้ถึงเป้าหมาย”
ขยายกำลังการผลิต
ขณะเดียวกัน ทางบริษัท ก็กำลังมีแผนการขยายกำลังการผลิต ด้วยการสร้างฐานการผลิตใหม่ หรือโรงงานใหม่ เพื่อรองรับตลาด และดีมานด์จากทั่วโลกที่จะเติบโตขึ้น รวมไปถึง การพัฒนานวัตกรรมผลิตภัณฑ์ เพื่อตอบรับเทรนด์ผู้บริโภค ด้วยการค้นคว้าวิจัย และพัฒนาผลิตภัณฑ์ใหม่อย่างต่อเนื่อง
“โดยเฉพาะ สินค้ากลุ่ม Plant-Based ที่จะมาตอบโจทย์กลุ่มคนรักสุขภาพที่ขยายตัวขึ้นเรื่อยๆ อย่างแบรนด์ ‘โคโค่มิกซ์’ (Cocomix) ผลิตภัณฑ์เพื่อกลุ่มบาริสต้าและร้านอาหาร ที่มีทั้ง Coconut Creamer (ครีมเมอร์มะพร้าว), Coconut Whipping Cream (วิปปิ้งครีมมะพร้าว), Sweetened Condensed Coconut Milk (มะพร้าวข้นหวาน) และ Coconut Butter (เนยมะพร้าว) ชูจุดขายปราศจากสารก่อภูมิแพ้ ปราศจากคอเรสเตอรอล ไม่มีแลคโตส รวมทั้งน้ำมะพร้าวแท้ 100% อย่างแบรนด์ ‘โคโค่แม็ก’ (Cocomax) ได้มีการพัฒนาผลิตภัณฑ์ใหม่ที่มีความหลากหลายและสนุกมากขึ้น ไม่ว่าจะเป็น Cocomax Water Sparkling (น้ำมะพร้าวผสมสปาร์คกิ้ง), Coconut Shake (โคโค่นัท เชค – น้ำมะพร้าวผสมน้ำมะพร้าวปั่น) และ Coconut Water with Pandan (น้ำมะพร้าวผสมใบเตย)” กรรมการผู้จัดการ เอเชียติคฯ กล่าว
การส่งมอบประสบการณ์ใหม่
เข่นเดียวกับ การส่งมอบประสบการณ์ใหม่ ให้กับผู้บริโภค ซึ่งคุณณัฐพล กล่าวว่า เป็นหนี่งในกิจกรรมหลัก ที่เป็นการจุดประกายไอเดียและเปิดมุมมองใหม่ๆ แก่ผู้บริโภคทั้งกลุ่ม B2C และ B2B “ อย่างในงาน THAIFEX – ANUGA ASIA 2024 ถือเป็นโอกาสพิเศษที่จะได้พบกับคู่ค้าทางธุรกิจที่เดินทางมาจากทั่วโลก ระหว่างวันที่ 28 พฤษภาคม – 1 มิถุนายน 2567 ณ บูธเอเซียติคฯ อิมแพค ชาเลนเจอร์ ฮอลล์ 3 ภายใต้แนวคิด Coconut Value Go Beyond”
Collaboration marketing
ความร่วมมือทางการตลาด หรือ Collaboration ถือเป็นอีกหนึ่ง ไฮไลท์ของกลยุทธ์หลักในปี 2567 ที่ทางด้านกรรมการผู้จัดการ เอเชียติค กำลังนำมาใช้เพื่อสร้างกลยุทธ์ทางการตลาด “เราได้ร่วมมือกับพาร์ทเนอร์ 2 ร้านดังในกลุ่มธุรกิจโฮเรก้า เริ่มจาก ความร่วมมือกันระหว่าง กะทิอัมพวา กับ ร้านอัมพวา ไทย คิทเช่น (Amphawa Thai Kitchen)’ ร้านอาหารไทยวิถีพื้นบ้านของชาวสวนอัมพวา ที่มาภายใต้คอนเซ็ปท์ Modern Samrub หรือ สำรับไทย สำหรับคนรุ่นใหม่ และความร่วมมือระหว่าง น้ำมะพร้าวโคโค่แม็ก x เยนลี่ยัวส์ (Yenly Yours) คาเฟ่มะม่วงอันดับ 1 ที่ชูวิสัยทัศน์ช่วยเกษตรกรไทย ด้วยวัตถุดิบไทย ร่วมกันแปลงโฉมวัตถุดิบพื้นบ้านที่มาจากแหล่งปลูกมะพร้าวที่มีรสชาติดีที่สุดในโลก สู่อาหารไทย และขนมหวานสไตล์โมเดิร์น ต่อยอดไอเดียผลิตภัณฑ์ ขยายฐานแฟนแบรนด์ พร้อมสร้างมูลค่าเพิ่มให้กับผลิตภัณฑ์” ที่จะทำให้เกิดการต่อยอดธุรกิจ ในการนำวัตถุดิบชั้นดี มาสร้างสรรค์เมนูใหม่ๆ เพื่อให้ผู้บริโภค ได้สัมผัสกับความอร่อยในอีกรูปแบบหนึ่ง
ประโยชน์ที่เกิดขึ้นจากความร่วมมือ
ขณะที่ทางด้าน คุณพิตนิตสันต์ สันติวราคม ประธานเจ้าหน้าที่บริหาร ร้านอัมพวา ไทย คิทเช่น (Amphawa Thai Kitchen) กล่าวเพิ่มเติมในส่วนนี้ด้วยว่า ความร่วมมือที่เกิดขึ้น จะทำให้เกิดประโยชน์ที่ดีกับทั้งสองฝ่าย “ซึ่งร้านอัมพวา ไทย คิทเช่น ของเรา เป็นร้านอาหารไทยที่มีรสชาติกลมกล่อมแบบดั้งเดิม ถูกรังสรรค์มาให้ถูกปากทั้งคนไทยและต่างชาติ ด้วยการนำวัตถุดิบประจำถิ่นของอำเภออัมพวามาใช้เป็นส่วนประกอบหลักในการทำอาหารหลากหลายเมนู ซึ่งอำเภออัมพวาของจังหวัดสมุทรสงคราม ได้รับการขนานนามว่าเป็นเมืองสามน้ำที่มีความอุดมสมบูรณ์อย่างมาก จึงเป็นแหล่งวัตถุดิบที่สำคัญของอาหารไทย ด้วยแนวคิดต่างๆ นี้ ที่สอดคล้องกับวิสัยทัศน์แบรนด์ของกะทิอัมพวา จึงเป็นที่มาของความร่วมมือ และคอลแลบส์ฯ แบรนด์กันในครั้งนี้ เพื่อร่วมกันยกระดับวัตถุดิบพื้นบ้าน พร้อมเปิดประสบการณ์ให้กลุ่มลูกค้าได้สัมผัสกับความหลากหลายของเมนูอาหารมากขึ้น โดยเมนูที่รังสรรค์ขึ้นระหว่าง ‘กะทิอัมพวา และ ร้านอัมพวา ไทย คิทเช่น (Amphawa Thai Kitchen)’ ประกอบไปด้วย ‘ปลาทูต้มกะทิ และข้าวเหนียวมูนลำไย’ โดยจะวางจำหน่ายที่ร้านอัมพวา ทั้ง 2 สาขา The Mall Lifestore บางกะปิ ชั้น 3 และ The Mall Lifestore บางแค ชั้น 2”
สร้างผลิตภัณฑ์ใหม่สู่ทั่วโลก
เช่นเดียวกับ คุณชณิชา วัชสิริเสรี ผู้ก่อตั้งและประธานเจ้าหน้าที่บริหาร แบรนด์ เยนลี่ยัวส์ (Yenly Yours) กล่าวในทำนองเดียวกันว่า “เยนลี่ยัวส์ เป็นคาเฟ่มะม่วงระดับโลก อันดับหนึ่งของไทย พร้อมส่งมอบประสบการณ์และความสุขผ่านรสชาติที่คุ้นเคย โดยการเลือกใช้มะม่วงคุณภาพดีที่สุด คัดสรรวัตถุดิบมะม่วงที่ปลูกด้วยชาวสวนไว้ทั่วประเทศ พร้อมเล็งเห็นมูลค่าของผลไม้ไทยที่สามารถผลักดันให้ก้าวไกลสู่ระดับโลก ผ่านการแปรรูปมะม่วงสู่การรังสรรค์เมนูที่แปลกใหม่และสินค้าด้วยนวัตกรรมต่างๆ อย่างไม่หยุดยั้ง โดยมีเป้าหมายสูงสุดในการเป็นตัวแทนมะม่วงไทยก้าวไกลสู่ทั่วโลก ซึ่ง เยนลี่ยัวส์ เองก็มีวิสัยทัศน์แบรนด์ที่สอดคล้องกับ น้ำมะพร้าวโคโค่แม็ก สู่การคอลแลบส์ฯ แบรนด์ รังสรรค์เมนูสุดพิเศษระหว่าง ‘น้ำมะพร้าวโคโค่แม็ก x เยนลี่ยัวส์ (Yenly Yours)’ จนออกมาเป็น ‘มะม่วงทองปั่นครีมกะทิสดมะพร้าวอ่อน’ ด้วยส่วนผสมที่ลงตัวของมะม่วงทองและครีมกะทิ ที่พร้อมจะสร้างความสดชื่น หอมหวานสุดขีด เต็มแมกซ์ด้วยส่วนผสมจากนํ้ามะพร้าวโคโค่แม็ก สามารถลิ้มลองความอร่อยได้ที่ร้านเยนลี่ยัวส์ (Yenly Yours) ณ ห้างสรรพสินค้าชั้นนำทั้ง 19 สาขา”
ทั้งหมดนี้ จึงอาจเรียกได้ว่า เป็นอีกมิติของความสำเร็จ ในความร่วมมือระหว่างพันธมิตรในธุรกิจ ที่จะนำไปสู่เป้าหมายสูงสุด ที่จะทำให้อาหารไทย และวัตถุดิบของไทย เป็นที่รู้จักของทั้วโลกมากขึ้น