โครงการนี้ถูกประกาศในงานปลูกต้นไม้ซึ่งจัดขึ้นโดยสายการบินคาเธ่ย์ แปซิฟิคที่ป่าชายเลน Taman Wisata Alam เมือง Anke Kapuk ประเทศอินโดนีเซีย โดยสายการบินจะปลูกต้นไม้หนึ่งต้นสำหรับบัตรโดยสารทุกใบ ตั๋ว ทุกใบที่ซื้อผ่านเว็บไซต์จากอินโดนีเซีย สิงคโปร์ ไทย มาเลเซีย ฟิลิปปินส์ เวียดนาม และกัมพูชา ตั้งแต่วันที่ 1 ถึง 30 พฤศจิกายน ปี 2565 โครงการนี้เป็นส่วนหนึ่งของความพยายามด้านความยั่งยืนของสายการบินคาเธ่ย์แปซิฟิค ในการสนับสนุนชุมชนท้องถิ่น การฟื้นฟูระบบนิเวศ และการส่งเสริมมความพร้อมในการรับมือต่อการเปลี่ยนแปลงของสภาพภูมิอากาศ
โครงการ 1 Ticket, 1 Tree เปิดตัวเมื่อปีที่แล้วในประเทศไทย ซึ่งเป็นหนึ่งในจุดหมายปลายทางสำคัญของสายการบินคาเธ่ย์ แปซิฟิคในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ โครงการที่คล้ายคลึงกันอย่าง Join For Trees ได้เปิดตัวเมื่อต้นปีนี้ในอินโดนีเซียและฟิลิปปินส์ ซโดยสายการบินได้ปลูกต้นไม้ให้แก่สมาชิกใหม่ที่สมัครโปรแกรมสมาชิกของคาเธ่ย์ แปซิฟิคทุกราย