![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/06/แก้ปัญหาคอม.jpg)
“จ่าเบ้า” สุนัขแสนรู้เดินเยี่ยมญาติทหารใหม่ ในวันพร้อมญาติ
![“จ่าเบ้า” สุนัขแสนรู้เดินเยี่ยมญาติทหารใหม่ ในวันพร้อมญาติ](https://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/06/14194-850x560.jpg)
![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/01/Nishikawa_Banner728x90px.gif)
นครนายก – กองพันทหารราบโรงเรียนนายร้อยพระจุลจอมเกล้า จัดวันพร้อมญาติ ได้มีจ่าเบ้าออกมาเดินอยู่ในกลุ่มญาติทหารใหม่คล้ายออกมาดูความเรียบร้อย ในวันพร้อมญาติเหมือนทุกๆปี
ที่สนามหน้ากองร้อยหน่วยฝึกทหารใหม่ กองพันทหารราบโรงเรียนนายร้อยพระจุลจอมเกล้า จ.นครนายก ได้จัดให้มีวันพร้อมญาติทหารใหม่ โดยมีผู้ปกครองและญาติพี่น้องทหารใหม่ได้นำข้าวปลาอาหารมาจัดเลี้ยงสังสรรค์และไต่ถามความเป็นอยู่ในการที่ลูกหลานได้เข้าทำหน้าที่รับใช้ชาติหลังจากผ่านการฝึกได้มีครอบครัวและญาติได้นำอาหารมาเข้าร่วมกิจกรรมในวันพร้อมญาติทหารใหม่รุ่นที่ 2567 ผลัดที่ 1 มีทหารใหม่ทั้งสิ้น 202 นาย และในวันพร้อมญาติได้มีสุนัขเพศผู้สีขาว ที่อาศัยอยู่ในบริเวณกองร้อยหน่วยฝึกทหารใหม่ ที่ในกองร้อยและแม่ค้าพ่อค้าและทหารใหม่รู้จักกันดีได้ตั้งชื่อว่าจ่าเบ้าลักษณะจะมีขอบตาสีดำทั้ง 2 ข้างมีคนเขียนคิ้วสีดำมาเดินตรวจความเรียบร้อยจากกลุ่มญาติทหารใหม่ที่นำอาหารมาเลี้ยงสังสรรค์ และได้นำอาหารมาแบ่งปันให้กับจ่าเบ้าที่เดินไปดูความเรียบร้อยจากญาติๆทหารใหม่ทำให้จ่าเบ้ากินอิ่มทุกปีที่มีการจัดวันพร้อมญาติทหารใหม่
สมบัติ เนินใหม่//รัชชานนท์ เนินใหม่//ผู้สื่อข่าวจังหวัดนครนายก