![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/06/แก้ปัญหาคอม.jpg)
“กาแฟเขาช่อง” มอบถนนสีเขียว สร้างสรรค์ประโยชน์ยั่งยืน
![“กาแฟเขาช่อง” มอบถนนสีเขียว สร้างสรรค์ประโยชน์ยั่งยืน](https://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2022/04/เขาช่องมอบถนน5-850x560.jpeg)
![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/01/Nishikawa_Banner728x90px.gif)
กาแฟเขาช่อง แบรนด์กาแฟไทย ที่มีความมุ่งมั่นในการสร้างสรรค์ประโยชน์อย่างยั่งยืนเพื่อสังคมและสิ่งแวดล้อม ภายใต้แคมเปญ “ท้าไม่ทิ้งกับกาแฟเขาช่อง ซีซั่น2 เก็บแยกแลกดื่ม” ปลุกกระแสให้คนแคร์โลก ซึ่งจัดขึ้นเพื่อรณรงค์ลดใช้พลาสติกและนำพลาสติกเหลือใช้ มาสร้างให้มีมูลค่า สร้างความยั่งยืน ให้ประเทศไทยเป็นสังคมไร้ขยะพลาสติก อีกทั้งเป็นไอเดียให้กับประชาชนในการนำพลาสติกกลับไปใช้ซ้ำ หรือส่งขยะพลาสติกและซองผลิตภัณฑ์กาแฟเขาช่อง มาร่วมสร้างถนนรักษ์โลก มอบให้กับอุทยานแห่งชาติออบขาน จ.เชียงใหม่
ดร. อริยา จิระเลิศพงษ์ รองกรรมการผู้จัดการ กาแฟเขาช่อง ได้จัดงานมอบถนนสีเขียวจากการ Upcycling บรรจุภัณฑ์กาแฟเขาช่องและขยะพลาสติก โดยพื้นที่รวมกว่า 9,280 ตารางเมตร นั้นสร้างจากขยะพลาสติกที่รวบรวมจากทั่วประเทศ จำนวน 11,872 กิโลกรัม ซึ่งกาแฟเขาช่องเป็นผู้สนับสนุนงบประมาณในการก่อสร้างทั้งหมดจนแล้วเสร็จ ภายในพื้นที่อุทยานแห่งชาติออบขาน ต.น้ำแพร่ อ.หางดง จ.เชียงใหม่ เพื่อส่งต่อพื้นที่สีเขียวให้อุทยานเป็นผู้ดูแล และเป็นสาธารณประโยชน์ให้ประชาชนและนักท่องเที่ยว เข้ามาใช้บริการพื้นที่นี้ ได้อย่างสะดวกและเกิดประโยชน์อย่างสุด