![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/06/แก้ปัญหาคอม.jpg)
“กรมพลศึกษา-ส.กีฬาซอฟท์เทนนิส” ปลื้ม ผลตอบรับ “ซอฟท์เทนนิสระหว่างโรงเรียน รุ่น 12 ปี 15 ปี 18 ปี ชาย – หญิง” ไปได้ดี
![“กรมพลศึกษา-ส.กีฬาซอฟท์เทนนิส” ปลื้ม ผลตอบรับ “ซอฟท์เทนนิสระหว่างโรงเรียน รุ่น 12 ปี 15 ปี 18 ปี ชาย – หญิง” ไปได้ดี](https://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2023/12/1701661242510-850x560.jpg)
![Digiqole ad](http://bangkok-today.com/wp-content/uploads/2024/01/Nishikawa_Banner728x90px.gif)
ที่สนามเทนนิสมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลธัญบุรี คลองหก ปทุมธานี วันที่สองของการชิงชัย”กีฬาซอฟท์เทนนิสกีฬาระหว่างโรงเรียน ประจำปีการศึกษา 2566 และการแข่งขันซอฟท์เทนนิสเพื่อความเป็นเลิศ ระหว่างวันที่ 2 – 3 ธ.ค.66
โดยมีนักกีฬาระดับนักเรียนประถม-มัธยม ชายหญิงจากโรงเรียนต่างๆที่วประเทศเข้าร่วมแข่งขันอย่างคึกคัก รวมถึงนักกีฬาซอฟท์เทนนิสรุ่นทั่วไป และรุ่นอาวุโสที่ร่วมชิงชัยเพื่อความเป็นเลิศ โดยมีผลการแข่งขันในรุ่นต่างๆที่น่าสนใจดังนี้
– รุ่นอายุไม่เกิน 12 ปีหญิง แชมป์เป็นของ เบลินด้า เอ็นจิ ที่แข่งแบบพบกันหมดน้อง เบลินด้า ชนะรวด 3 นัดได้แชมป์รุ่นนี้ไปครอง
– รุ่นอายุไม่เกิน 12 ปีชาย นาวิด ดำลี จากโรงเรียนตันดีศึกษา คว้าแชมป์ด้วยการชนะ ปิยะวัฒน์ มังคล้าย จากโรงเรียนอนุบาลวชิร 4 : 1
– รุ่นอายุไม่เกิน 15 ปีหญิงแชมป์เป็นของน้อง”ชาช่า” อลิชา มายา ซีกเลอร์ นักหวดซอฟท์เทนนิสทีมชาติวัย 14 ปีลูกครึ่งไทย-เยอรมัน จากโรงเรียนศรีสะเกษวิทยาลัย ชนะ เวียนนา แคลร์ ซี โมราเรส สาวน้อยวัย 14 ปี ชาวฟิลิปปินส์ จากโรงเรียนกำแพงเพชรพิทยาคม 4 : 0
– รุ่นอายุไม่เกิน 15 ปีชายแชมป์เป็นของ ภูมิภัทร เธียรชัยพงษ์ โรงเรียนอนุบาลวชิร ที่คว้าแชมป์ด้วยการชนะ ปิยสุวรรณ มังคล้าย จากโรงเรียนพิจิตรพิทยาคม 4 : 0
– รุ่นอายุไม่เกิน 18 ปีหญิงเดี่ยว นันท์นภัส ลำธารทอง จากโรงเรียนเตรียมอุดมศึกษา คว้าแชมปหลังหวดชนะ ธนัญชนก ถนะรอด โรงเรียนกีฬากรุงเทพมหานคร 4 : 0
– รุ่นอายุไม่เกิน 18 ปีชาย รอวี ดำลี โรงเรียนสามัคคีวิทยาคม คว้าแชมป์หลังหวดชนะ จิรภัทร หามาลี โรงเรียนอยุธยาวิทยาลัย 4 : 0
ส่วนรุ่นทั่วไปชายเดี่ยว-หญิงเดี่ยว นักกีฬาซอฟท์เทนนิสมีมชาติไทยไม่พลิกโผคว้าแชมป์ตามคาด หญิงเดี่ยวแพรวา จงจิตร แชมป์กีฬาแห่งชาติคว้าแชมป์หลังหวดชนะเพื่อนร่วมแคมป์ทีมชาติไทย ธัญพิชชา สมสนิท 4 : 2
ส่วนประเภทชายเดี่ยวก็เป็นของนักกีฬาซอฟท์เทนนิสทีมชาติไทย อนวรรษ เกอะประสิทธิ์ หลังหวดชนะ ประเสริฐชัย นาคพเจริญทรัพย์ 4 : 0